Announcement

Collapse
No announcement yet.

คุณซื้อคอมรอนานสุดกี่ ชม.ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• คุณซื้อคอมรอนานสุดกี่ ชม.ครับ

ออกตัวเลยนะครับผมกับน้องผมไม่มีความรู้เรื่องคอมเลยก็ได้แต่มาอ่านๆเอาในบอร์ดนี้แหละ
    คือว่าเมือวานวันที่ 13 ผมกับน้องไปซื้อคอมที่เซียร์มาครับ พอดีชอบเดินห้างโล่งๆตอนวันหยุด
    ก็กะไว้แล้วว่าร้านมันต้องปิดกันเยอะ แต่ทำไงได้อ่ะครับคนมันว่างแค่วันหยุดเดินดูราคาหลายๆร้าน
    เห็นว่าร้าน JIB นี่มันเยอะจริงๆเลยกะว่าสั่งเอาร้านนี้มันเลยสั่งประกอบไป 2เครื่องเอาไว้เล่น
    แทนเครื่องเก่าที่มันเก่าและอืดเต็มทนอ่ะครับ ซื้อมาตั้ง 4-5ปีแล้วสเป็คเครื่องของผมกับน้อง

AMD Athlon64x2 4400+
    RAM DDR2-800 2GB
    ASRock AliveNF6P-VSTA
    HDD 160GB
    *Gigabyte Geforce 9600 ของผม
    *Gigabyte Radeon 3870 ของน้อง
    Sumsung DVD+RW 20x

สั่งไปตอน 11โมงเช้าตอนแรกผมบอกให้เค้าประกอบให้เฉยๆกะเอาไปให้เพื่อนมันลงวินโดว์
    และโปรแกรมให้คิดในใจว่าคงไม่นาน ทางร้านเค้าประใช้เวลาประมาณ 1.30 ชม.ให้ไปเดินเล่นก่อน
    ผมก็ไปเดินเล่นกินข้าวตามประสา รอไปประมาณ 2ชม.ทางร้านโทรมาบอกว่าเครื่องมีปัญหาหน้าจอ
    ขึ้นสีฟ้าลองถอดอุปกรณ์เช็คดูแล้วปัญาหาอยู่ที่ฮาร์ดดิส ที่ผมเลือกไปยี่ห้อ Western
    ของน้องผม Hitachi มันไม่เข้ากับอุปกรณ์อื่นพอเปลี่ยนเป็นยี่ห้อ Seagate ถึงจะหาย
    แต่ของใหม่มันแพงกว่า 100 นึงผมไม่มีความรู้เรื่องคอมก็ได้แต่ งงๆเอ้าเปลี่ยนก็เปลี่ยนไป
    รอไปอีกประมาบ่าย 3 ผมทนไม่ไหวมันนานจัดเลยเดินไปหาที่ร้านพนักงานก็แจ้งว่ามีปัญหานิดหน่อย
    ตามช่างที่ศูนย์อีกที่นึงมาทำให้อยู่ อารมณ์ตอนนั้นอย่างเซ็งเลยเวลามาก กว่าจะโทรเรียกไปรับก็
    4โมงกว่าๆเข้าไปแล้วสรุปผมรอไปกว่า 5 ชม.ในการประกอบคอมตอนนั้นอารมณ์เซ็งโคตรๆ
    ถามช่างที่ประกอบคอมบอกว่ามันเกิดอะไรขึ้นเนี่ยช้ามาก ช่างบอกเค้าลงวินโดว์ไม่ได้
    ผมต้องเอาแผ่นของผมมาเนี่ยถึงลงได้สรุปมันดันลงวินโดว์ Xp อะไรไม่รู้มาให้ด้วย Darke v.4
    สรุปมันเอาไรมาใส่เครื่องกุเนี่ย แถมพอจะกลับพนักงานหน้าร้านบอกขอโทษด้วยนะค่ะ
    พอดีพนักงานใหม่ประกอบค่ะเลยช้าหน่อย เออมันอะไรกันวะเนี่ยมันทำไรเครื่องกุวะเนี่ย ยังไม่จบ
    พอกลับมาถึงบ้านลองเปิดดูเครื่องผมมีปัญหาอีกเข้าเน็ตไม่ได้ แต่เครื่องน้องเข้าได้
    ลองโทรไปถามเพื่อนดูมันบอกว่าการ์ดแลนออนบอดมันเสียหรือเปล่า แถมเข้าโปรแกรมไรก็ช้า
    บางอันเข้าไม่ได้ ทั้งที่จริงกะซื้อเครื่องมันเฉยๆมาให้เพื่อนมาลงโปรแกรมให้สรุปมันทำให้
    เสร็จเลยมั่วไรมาให้ไม่รู้ แถมรอนานโคตร 5 ชม.เนี่ยรอวันที่ 17 เพื่อนกลับมาจาก ตจว.
    จะให้มันเช็คดู จำไว้อย่าไปซื้อของวันหยุดแบบผมเลย อาจเจอแบบผมได้เซ็งเป็ด

เรื่องฮาร์ดดิสผมก็ งง ๆ เหมือนกันนะเนี่ย มันเกี่ยวกับยี่ห้อด้วยหรอเนี่ย
    ไม่เคยเห็นเเหะ หรือว่าผมอยู่หลังเขาเนี่ย หรือว่าเป็นเพราะช่าง ใหม่ กันเเน่ งง

Comment

ตอบว่า ช่างไม่รู้อะไรบ้างเลย~ ครับ ...

ลง windows ผมว่าลงตัวที่ไม่มีแปลงอะไรเลยน่าจะดีที่สุดครับ (แค่ของ illusion ผมก็ไม่อยากลงแล้วอ่ะ)

Comment

ผมยังสงสัยอยู่เลยมันจ้างช่างอะไรมาทำคอมให้ผมเนี่ยร้านใหญ่โตสาขาเยอะแยะ คัดเลือกพนักงาน
        เข้ามาทำงานกันยังไงไม่รู้ รู้แต่ว่าคุณเสียลูกค้าไปอีกหลายรายแน่ล่ะถ้าทำแบบนี้

Comment

Windows โมหลายตัวครับที่จะใช้เนตต่อจากสายแลนไม่ได้ ลองเปลี่ยนวินโดว์ดูนะครับ

Comment

เมื่อ 2 ปีที่แล้วซื้อโน็ตบุ๊คที่งาน คอมมาร์ต รอ 4ชม.ได้ครับ

Comment

ช่่างมันมั่วแหงๆ

เพื่อนเคยซื้อที่ jib เซียร์เหมือนกัน ร้านด้านหน้าๆหน่อย

รอเกือบ 3 ชม. แต่อันนี้ช่างก็ไม่ผิดหรอก เคสมัน lcd ด้านหน้าไม่ติด เลยเสียเวลาเปลี่ยนเคสใหม่

Comment

เหอะ แย่จัง เป็นแบบนี้ไปได้ยังไง

Comment

น่าจะเอาเทพเจ้าไปเป็นเพื่อนซักคนนะครับ บุคคลสามัญชนทั่วไปเดินเข้าไปคนเดียวก็ไม่ต่างอะไรกับเด็กน้อยเดินเข้าถ้ำเสือครับ (แต่เสือบางตัวก็ใจดีนะ) พกเทพเจ้าไว้อุ่นใจครับ

Comment

ช่างมันเทพคับ ร้ายพวกนี้

Comment

ช่างมันไม่ค่อยเก่งมั้งครับ เหอะๆ ทางที่ดีซื้อแล้วมาประกอบเอง(ระวังตก)ดีกว่าคับ พอเสียเอาไปเปลี่ยน ภายใน 7 วัน ดีสุดๆ ช่างใหม่ประสบการณืน้อย เคยเจอเหมือนกัน อิอิ

Comment

น่าสงสาร

แต่งงที่ ฮาร์ดิสก์ เนี่ย มันเกี่ยวด้วยหรอ

Comment

ช่างใหม่จะตื่น ๆ หน่อยครับ ลก ๆ ลน ๆ เหมือนปวดอึ๊ อ่ะครับ ผมไปเอาการ์ดจอมาให้เพื่อน (3650 ตัวที่กำลังตามหา สวยดี) แก่กว่าตรูอีก(รึว่าตูหน้าแก่) เรียกตรูพี่ เฮ้อเซ็ง

Comment

JIB ประกอบที่พันทิพมา 5-6 เครื่องแล้ว ไม่มีปัญหาสักเครื่อง ชั้น 2 กะชั้น 4 เป็นที่ช่างบางคน แต่ช่างชั้น 2 ตรงทางเข้าที่เชื่อมกับสะพานลอยนี่ขอบอก ประกอบเนียนๆ เลย สายไฟนี่เก็บให้หมดแบบเนียนๆ แต่ก็อย่างว่าลง xp ดาร์กให้ ใช้ไปสักพักมันก็อืดๆ เวอร์ชั่นนี้ ถอดๆ เอา xp เดิมๆ แรงกว่าเยอะ คงเป็นวันหยุดช่างใหญ่หยุดหมด เหลือช่างสำรองไง ไปซื้อวันคนเยอะๆ ดิ ช่างใหญ่อยู่

Comment

ประกอบ Zeer ร้านComOk เมื่อปีที่แล้ว 5 ชม. เพราะZeerไฟดับครับ ซวยไป

Comment

Working...
                              X