Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามข้อสงสัยกับ AM2 4000+ overclock

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามข้อสงสัยกับ AM2 4000+ overclock

ถ้าเรา overclock ไปที่ 2.40 กับ overclock ไปที่ 2.9 ความร้อนจะแตกต่างกันมากหรือป่าวคับ
    หรือว่าขึ้นต้นคำว่า overclock ความร้อนจะเสมอกันตลอดไม่ว่าจะoverclock มากหรือน้อยก็ตาม

ร้อนกว่าประมาณ 5-10 องศา
    อยู่ที่ปัจจัย หลายอย่าง เช่น HT Bus speed

Comment

มากขึ้นครับ ขึ้นกับฮีตซิงค์ของเราไฟที่ใช้และอุณหภูมิรอบตัวครับ ยิ่งสัญาณนาฬิกาเยอะก็ยิ่งร้อนขึ้นครับแต่ไม่มาก เมื่อเทียบกับตอนเพิ่มไฟครับ

Comment

-*-

Comment

เมื่อคุณเพิ่ม สัญาณนาฬิกาเยอะ คุณก็ต้องจ่ายไฟเยอะเครื่องก็ร้อนกว่าเดิมเยอะในขณะ full load ครับ เยอะ เยอะไปป่าวครับ ช้วงนีคนถามเรื่องความร้อนเยอะขึ้นสงสัยเครื่องจะร้อนกว่าปกติกันหลายคนคงเป็นเพาะอากาศ

Comment

ความร้อนสูงขึ้นมากแน่นอนครับ เอาของผมง่ายๆ เทียบ Idle ระหว่าง 2.5 กับ 2.8 คือ 45-50 กับ 62-65 เลยทีเดียวครับ ยิ่งเร็วยิ่งร้อนครับ ถ้าจะO/C คงต้องหาซิ้งก์ดีๆมาปราบมันหน่อยละกันครับ

Comment

ยิ่งแรงยิ่งร้อนครับ เรียกสั่นๆว่า "เร้าร้อน"

Comment

Originally posted by Satanic View Post
                ยิ่งแรงยิ่งร้อนครับ เรียกสั่นๆว่า "เร้าร้อน"
                เหล้าร้อน.........ต้องเติมน้ำแข็งกะโซดา

Comment

ถ้า 4000+ เป็น 65 nm ผมว่า ไม่มากเท่าไรนะ เพราะ ไฟเดิม ก็วิ่ง 2.9 ได้ เท่าที่ผมลอง ไม่มีปัญหาอะไร แต่ถ้า เพิ่มไฟ ก็ ร้อนขึ้นเป็นธรรมดาครับ

Comment

ลองเอาหม้อใส่น้ำ ตั้งบนเตาแก๊ซส์ ติดไฟ แล้วเร่งแก๊ซส์ดูดิ 1.3 เร่งครึ่งหนึ่ง 1.5 เร่ง3 ใน 4.

Comment

Originally posted by wikorn View Post
                      ถ้า 4000+ เป็น 65 nm ผมว่า ไม่มากเท่าไรนะ เพราะ ไฟเดิม ก็วิ่ง 2.9 ได้ เท่าที่ผมลอง ไม่มีปัญหาอะไร แต่ถ้า เพิ่มไฟ ก็ ร้อนขึ้นเป็นธรรมดาครับ
                      ท่าน วิกร ใช้กับ mb ตัวไหนหลอคับ ALiveNF6ไปได้ไหมคับ2.9

Comment

Working...
                      X