Announcement

Collapse
No announcement yet.

ใครต่อ POWER 2 ตัว มั่งครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ใครต่อ POWER 2 ตัว มั่งครับ

ตอนแรกไม่อยากต่อหรอก พอวันนี้เปิดคอม งงว่า ทําไม HDD ไม่หมุน เมื่อก่อนใช้อยู่มันก็หมุนๆๆๆอยู่ทุกวัน ไอ้เราก็ตกใจ HDD เสียเปล่าวะ ลองทุกวิธีทางแล้ว HDD ก็ยังไม่ติด (แต่ผมยังไม่ถอดสายไฟต่างออกนะ) พอถึงวิธีสุดท้ายผมถอดสายไฟออกให้หมดเลย เหลือแค่ ไฟของบอร์ด การ์ดจอ และ HDD ครับ พอทําเสร็จปุ๊บ HDD ดันหมุนใช้ได้ครับ สรุปได้ว่าไฟไม่พอ พอได้เรียบร้อยผมเข้าไปดูใน BIOS พบว่าไฟ 12V. ของบอร์ด เหลือแค่ 10 กว่าไม่ถึง 11 V. ครับ ผมก็เลยไปค้นเอา power อีกตัวเป็น 450 W ธรรมดา มาต่อครับ ตอนแรกๆๆก็ยังงงอยู่ว่าจะต่อยังไง ผมไม่เคยต่อ power 2 ตัว หลังจากลองผิดลองถูกมานานสรุปว่า power เป็น 650 W ตัวแรก เสียบบอร์ดเฉพาะพวกแค่ 4 pin เท่านั้น บอร์ดผมเป็น 20+4 และก็อีก 4 ครับ power ตัวที่สองเสียบบอร์ดแค่ 20 pin ครับ นอกนั้นก็แยกกลุ่มครับ เอา 650 W เสียบพวกพัดลม และเอา 450 w เสียบการ์ดจอ ครับ ทําเสร็จกดปุ่ม POWER ปุ๊บ power ติดทั้งสองตัวเลย หลังจากนั้นเข้าไปดูใน BIOS ดูไฟ 12. คราวนี่ไฟจ่ายเกือบๆๆ 12 V.เลยครับ

ใครคิดว่าจะลองต่อ POWER 2 ตัวก็ทําได้เลยครับ อันนี้ผมทําแล้ว POWER ทั้งสองติดเลย ไม่ต้องไปโม power ไม่ต้องไปซื้อสายรวม power ทั้งสองตัวด้วย ประหยัดตังค์ อิๆๆๆๆ

ผมทําไฟล์เอกสารไว้ให้นะครับ ถ้าไม่เข้าใจลอง DOWNLOAD ไปอ่านดูครับ
    Last edited by visionnet; 11 Sep 2008, 01:32:00.

ถ้าไฟไม่พอเดี๋ยวลองทำดูบ้าง ขอบคุณคราบ

Comment

แหม่ ๆ ๆ ทามปายด้ายยยย

ประหยัดดีแหะ

แต่ค่าไฟคงบาน

Comment

Originally posted by Genius View Post

แหม่ ๆ ๆ ทามปายด้ายยยย

ประหยัดดีแหะ

แต่ค่าไฟคงบาน
        ว่างั้นแหละ อิๆๆๆ

Comment

ค่าไฟกว่าจะบานคงอีกหลายเดือน
          แต่ถ้าไปซื้อ supply ใหม่ ซัก 1000 W กระเป๋าบานเห็นๆ ค่าไฟก็บานตามมา เพราะ Watts รวมพอๆ กัน

Comment

Originally posted by farsai.net20087 View Post
            ค่าไฟกว่าจะบานคงอีกหลายเดือน
            แต่ถ้าไปซื้อ supply ใหม่ ซัก 1000 W กระเป๋าบานเห็นๆ ค่าไฟก็บานตามมา เพราะ Watts รวมพอๆ กัน
            อิๆๆๆๆ 1000w ก็ล่อไปหมื่นกว่าบาท อันนี้ไม่ถึงพัน ก็ได้ 1000w เหมือนกันแต่เป็นวัตเทียมนะ อิๆๆๆๆ ถ้ามีงบตั้ง 1500-2000 คงได้ 1200-1500 W เลยละ อิๆๆๆๆ

Comment

แบบนี้ผมก็เคยทำครับแค่ทดลองว่าใช้ได้เฉยๆ แต่ระวังเรื่องแรงดันไฟของ PSU แต่ล่ะตัวด้วยน่ะครับ เพราะแต่ล่ะอาจจะมีแรงดันไฟไม่เหมือนกัน ไฟบ้านคุณกระตุกเมื่อไร ระวังไว้ดีๆครับ เดี๋ยวแต๋ฟ

Comment

Originally posted by ARM sk View Post
                แบบนี้ผมก็เคยทำครับแค่ทดลองว่าใช้ได้เฉยๆ แต่ระวังเรื่องแรงดันไฟของ PSU แต่ล่ะตัวด้วยน่ะครับ เพราะแต่ล่ะอาจจะมีแรงดันไฟไม่เหมือนกัน ไฟบ้านคุณกระตุกเมื่อไร ระวังไว้ดีๆครับ เดี๋ยวแต๋ฟ
                อ้อครับ ผมต้องไป UPS มาต่อซะแล้ว เดี๋ยววายทั้งบอร์ด

Comment

แหล่ม........................แหล่มมากๆ

Comment

อย่างงี้ต้องรอง
                    บ้านผมซัพพาลเยอะมากมาย ซัลพาลติดเคสแต่ไม่ใช้
                    ต้องลอง

Comment

ถ้าเอา ตัวนึงต่อ การ์ดจอ อีกตัวต่อบอร์ดกะHDD DVD ได้มั้ยอะ

(แบบว่าจำเป็นมั้ยครับที่ ต้องเอาพาวเวอต่อกับบอร์ดทั้ง2ตัว)

Comment

เึคสเล็กหมดสิทธิ์

Comment

แบบนี้รึปล่าวท่าน ลองกับเครื่อง น้องดู ถ้าไม่ใช่แบบนี้ แล้วยังไงหรอ แต่ผมเสียบแบบนี้มันก็เล่นได้น่ะ

Comment

ลืมใส่รูป
                            Attached Files

Comment

ทำอยู่ครับ แบบ Hybrid

Comment

Working...
                              X