Announcement

Collapse
No announcement yet.

สงสัยเรื่อง การต่อ Raid0 ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สงสัยเรื่อง การต่อ Raid0 ครับ

อยากถามว่า HDD SATA I ต่อ กะ SATA II ได้มั้ยครับ

และขนาดของ HDD ไม่เท่ากันต่อกันได้มั้ยครับ

ถ้าเราใช้ HDD ตัวนึงอยู่ก่อนแล้วอะครับแล้วถ้าเราต้องการต่อ Raid0 จะต้องทำอย่างไรครับ
    ต้องลง Program ใหม่รึเปล่า
    ช่วยแนะนำด้วยนะครับ

HDD SATA I กับ SATA II สามารถต่อ RAID-0 ได้ครับ แต่ประสิทธิภาพที่ออกมาจะเหมือนกับคุณใช้ SATA I 2 ตัว ต่อ RAID-0 ครับ

ขนาด HDD ไม่เท่ากันสามารถต่อ RAID-0 ได้ครับ แต่ไม่แนะนำ เพราะถ้าหากตัวใดตัวหนึ่งเต็มก่อนอาจจะทำให้ข้อมูลเสียหาย และไม่สามารถกู้กลับคืนมาได้เลยครับ

สำหรับ HDD ของคุณถ้าลง Windows XP อยู่แล้วใน HDD ตัวใดตัวหนึ่ง แต่กำลังจะคิดต่อ RAID-0 จำเป็นจะต้องลง Windows XP ใหม่ครับ

Comment

Originally posted by Comlow View Post
      HDD SATA I กับ SATA II สามารถต่อ RAID-0 ได้ครับ แต่ประสิทธิภาพที่ออกมาจะเหมือนกับคุณใช้ SATA I 2 ตัว ต่อ RAID-0 ครับ

ขนาด HDD ไม่เท่ากันสามารถต่อ RAID-0 ได้ครับ แต่ไม่แนะนำ เพราะถ้าหากตัวใดตัวหนึ่งเต็มก่อนอาจจะทำให้ข้อมูลเสียหาย และไม่สามารถกู้กลับคืนมาได้เลยครับ

สำหรับ HDD ของคุณถ้าลง Windows XP อยู่แล้วใน HDD ตัวใดตัวหนึ่ง แต่กำลังจะคิดต่อ RAID-0 จำเป็นจะต้องลง Windows XP ใหม่ครับ
      ขอบคุณมากครับท่าน Comlow

อยากได้วิธีการต่อ Raid0 อย่างละเอียดเลยอะครับ

Comment

ขอข้อมูลระบบและเมนบอร์ดด้วยครับ เพื่อความสะดวกในการอธิบายครับท่าน

Comment

Originally posted by Comlow View Post
          ขอข้อมูลระบบและเมนบอร์ดด้วยครับ เพื่อความสะดวกในการอธิบายครับท่าน
          CPU E6300
          Mainboard DS-4
          VGA Geforce7600GT Winfast 256/128
          RAM Kingston 512/667*2
          Seagate SATA 250GB

Comment

การต่อ RAID-0 บน DS4 ก่อนอื่นให้คุณทำตามขั้นตอนนี้ก่อนครับ

1. สำรองข้อมูลที่สำคัญซึ่งเก็บไว้ใน HDD ตัวปัจจุบันของคุณลงแผ่น CD/DVD ก่อน
            2. ใส่แผ่นไดรเวอร์เมนบอร์ดลงไปที่ไดรฟ์ CD/DVD ของคุณ แล้วเปิดโฟลเดอร์
            ที่เก็บไฟล์ ICH8R Raid Driver
            3. ใส่แผ่น Floppy Disk 3.5" ลงไปที่ไดร์ฟ A:
            4. ดับเบิ้ลคลิ๊กที่ไฟล์ไดรเวอร์ เพื่อให้โปรแกรมคัดลองไฟล์ไดรเวอร์ลงในแผ่น Floppy Disk ของคุณ
            (#ขั้นตอนที่ 2-4 มีภาพประกอบอยู่ภายในคู่มือเมนบอร์ดของคุณครับ สามารถทำตาม Step ได้เลย)
            5. ถอดปลั๊กเคสของคุณออก แล้วเปิดเคส ใช้สาย SATA II ที่แถมมากับเมนบอร์ดสีส้มจำนวน 2 เส้น ต่อเข้ากับซ็อกเก็ต SATA-II Connector ในเมนบอร์ดที่เป็นคู่ๆ ให้ใช้คู่เดียวกันในการต่อสาย
            จากนั้นปลายสายอีกด้านหนึ่งต่อเข้ากับ HDD ทั้งสองตัว ต่อสายไฟ HDD ให้เรียบร้อยทั้งคู่

6. เปิดเครื่องมากด Del เพื่อเข้า BIOS ไปที่ Integrated Pheripheral กด Enter เลือก
            หัวข้อแรก ACHI/RAID Controller โหมด จาก Normal เป็น RAID จากนั้น Save Setting and Exit

7. รอเครื่องโพสมา สังครู่จะเข้าสู่ ICH8R ACHI/RAID Controller BIOS ให้คุณกด Ctrl+I
            เข้าไปจะพบหน้าจอให้เลือกโหมด HDD จากนั้นให้ทำตามขั่นตอนในคู่มือต่อครับ

Comment

ขอบคุณมากๆ เลยครับ

Comment

Working...
              X