Announcement

Collapse
No announcement yet.

รบกวนช่วยโหวดหน่อยครับ ชุดโฮมครับผม

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• รบกวนช่วยโหวดหน่อยครับ ชุดโฮมครับผม

แหะๆ ตอนนี้ไปสอยมาละครับ เป็น Quintet SL + H/K 245 ส่วน SUB กำลังตัดสินใจอยู่ครับ ไม่รู้จะเล่นตัวไหนดี ในใจชอบ RW10D แต่แพงไปหน่อย
    Last edited by bittersweet; 18 Apr 2008, 02:52:53.

...ลองจับคู่เป็น..ลำโพง Klipsch กับแอมป์ HARMAN ดูสิครับผมว่าคุณน่าจะถูกใจ..ฟังเพลงก็ได้ดูหนังก็ดี
    ได้รายละเอียดเสียงกรุ๊งกริ้งที่คุณต้องการเพิ่มมากขึ้นแน่นอน..แต่มันคงจะเกินงบคุณแน่แน่
    ...แต่ด้วยความเห็นส่วนตัวและงบที่มีแล้วแอมป์รุ่นเล็กของ MARRANT ตัวนี้เสียงค่อนข้างจัดจ้านนะครับฟัง
    นานๆแล้วล้าหูเหมือนกันนะอยากให้ขยับไปเล่นรุ่นที่สูงกว่านี้หน่อย..แต่ลำโพงเลือกแต่ลำโพงเล็กทั้งนั้นเลยนะครับ
    มีข้อจำกัดด้านพื้นที่ใช่ไม๊ครับ..อาจเลือกแตกต่างไปบ้างจากโจทย์ที่ตั้งไว้บ้างเดี๋ยวรอฟังความคิดเห็นจากท่านอื่นเพิ่มเติมดูนะครับ

Comment

Originally posted by kapang1975 View Post
      ...ลองจับคู่เป็น..ลำโพง Klipsch กับแอมป์ HARMAN ดูสิครับผมว่าคุณน่าจะถูกใจ..ฟังเพลงก็ได้ดูหนังก็ดี
      ได้รายละเอียดเสียงกรุ๊งกริ้งที่คุณต้องการเพิ่มมากขึ้นแน่นอน..แต่มันคงจะเกินงบคุณแน่แน่
      ...แต่ด้วยความเห็นส่วนตัวและงบที่มีแล้วแอมป์รุ่นเล็กของ MARRANT ตัวนี้เสียงค่อนข้างจัดจ้านนะครับฟัง
      นานๆแล้วล้าหูเหมือนกันนะอยากให้ขยับไปเล่นรุ่นที่สูงกว่านี้หน่อย..แต่ลำโพงเลือกแต่ลำโพงเล็กทั้งนั้นเลยนะครับ
      มีข้อจำกัดด้านพื้นที่ใช่ไม๊ครับ..อาจเลือกแตกต่างไปบ้างจากโจทย์ที่ตั้งไว้บ้างเดี๋ยวรอฟังความคิดเห็นจากท่านอื่นเพิ่มเติมดูนะครับ
      ใช่ครับ T_T
      ใจจริงผมอยากได้ลำโพงตู้มากๆเลย
      แต่หาที่วางไม่ได้จริงๆครับ

ใจจริงผมก็อยากได้ klipsch+harman นะเนี่ย แต่เกินงบโขเลยครับ แหะๆ

Comment

ถ้าได้ h/k เนื้อๆ เน้นๆ แน่ๆ อิอิ

Comment

Originally posted by Aeromancer View Post
          ถ้าได้ h/k เนื้อๆ เน้นๆ แน่ๆ อิอิ
          ฮ่าๆ กองยุมาอีก 1

ไหนๆ 16000+19900+19000 = 55000 บาท โอ้ จอร์จ
          Last edited by bittersweet; 15 Apr 2008, 02:34:56.

Comment

เอาจริงๆ ละ ถ้าชุด 301+Quintet ผมว่า ขยับขึ้นไปเล่น sr3001 ดีกว่าครับ ถ้างบไม่จำกัดจำเขีย นัก ลูกเล่นและหน้าตาดีกว่า 301 ครับ support 7.1 ด้วย เพิ่มเงินอีกนิดหน่อย

Comment

Originally posted by Aeromancer View Post
              เอาจริงๆ ละ ถ้าชุด 301+Quintet ผมว่า ขยับขึ้นไปเล่น sr3001 ดีกว่าครับ ถ้างบไม่จำกัดจำเขีย นัก ลูกเล่นและหน้าตาดีกว่า 301 ครับ support 7.1 ด้วย เพิ่มเงินอีกนิดหน่อย
              ขยับไป 3001 เพิ่มเงินอีกหน่อยๆก็ได้ 4001 มี hdmi ด้วย ละก็เพิ่มอีกพันไปเล่น onkyo tx-sr604 ละก็เพิ่มอีก 3พันก็ได้ harman ละคับ ฮ่าๆๆๆ ไม่รู้จักพอเลยผม -*-

สรุปว่ามีแต่ กับ อ่ะคับท่านแอโร่

ช่วยโหวดหน่อยนะคร้าบ เป็นท่านจะชุดไหนจะน่าเลือกกว่ากัน
              Last edited by bittersweet; 15 Apr 2008, 03:26:13.

Comment

เอ.... หรือว่าซื้อแต่ avr กับ sat5 ตัวก่อน
                ละก็ทนๆใช้ sub ของชุด home in a box pioneer เก่าๆที่บ้านไปก่อน -*-
                เริ่มมี อ้อบชั่นมาเรื่อยๆละแฮะ บานปลายดีแท้

เอาจริงๆ ตอนนี้ในหัวนอกจาก h/k มี
                marantz SR-4001 15900บาท
                Onkyo TX-SR604 16900บาท (605 ไม่ไหว เนงบเกินไปครับ)
                H/K AVR 245 19900บาท

ตัวไหนน่าเล่นที่สุดครับ
                Last edited by bittersweet; 15 Apr 2008, 03:45:05.

Comment

จริงๆแล้ว เชี่ยแอมส์ยี่ห้อ onkyo เขียนถูกเปล่า ยี่ห้อนี้ดีจริงๆ เหมาะการฟังเพลงดูหนังเพราะเสียงที่ได้เป็นกลางมากๆเลยแหละ

Comment

น่าจะเป็นชุด 1 ครับ ค่อนข้างลงตัว ได้ครบทุกอย่าง
                    แต่น่าจะลดแอมป์ลงเป็นรุ่นแค่ AVR 145 ครับ
                    จะได้ประหยัดขึ้นอีกหน่อย

เพราะ Marantz SR-301 ความเพี้ยนโดยรวมสูงถึง THD10%
                    ระดับเดียวกับมินิคอมโปหรือลำโพงคอมถูกๆเลยครับ แค่มันอยู่ในคนละรูปร่างหน้าตาแค่นั้นเองครับ
                    ทั้งนี้ทั้งนั้นเพราะราคามันต่ำกว่า 1 หมื่นครับ สเปกเลยเป็นเช่นนั้น

ส่วน HARMAN KARDON AVR 245 มีอยู่เพียง 0.07% ครับ
                    ความเพี้ยนตรงนี้มักจะมีผลเรื่องความเที่ยงตรงของเสียงและการฟังที่สบายหูครับ
                    ราคาอาจจะสูงไป ลองดูรุ่น HARMAN KARDON AVR 145 ซิครับ ความผิดเพี้ยนน้อยเท่าหัน
                    และเพราะลำโพงในระบบคุณก็มีแค่ 5.1 ไม่จำเป็นต้องซื้อถึงรองรับ 7.1 ซึ่งราคสูงกว่าครับ

ซื้อร้านยูเนี่ยนสเตอริโอน่าจะได้ต่ำกว่า 15,000 นะครับ (^-^)

Comment

ลองไปจับคู่ชุดนี้แล้วลองฟังดูไม๊
                      - ลำโพง Klipsch
                      - แอมป์ HARMAN
                      - ซับ Velodyne VX10 Series II ตัวนี้ในกลุ่มราคาขนาดนี้จัดวางดีดีไม่มีใครกินมันลงนะครับยิ่งถ้ามี
                      พื้นที่จำกัดด้วยผมว่าเหลือๆนะ..เห็นถูกกว่าอีกตัวที่เลือกไว้พอสมควร....
                      จากประสบการณ์เคยใช้ AVR แค่ 2 ตัวคือของ
                      - HARMAN เสียงจะออกนุ่มนวลรายละเอียดดีครับฟังเพลงค่อนข้างดีกว่าอีก 2 ตัวที่เลือกไว้
                      - ONKYO รุ่นเล็ก..รายละเอียดเสียงกลาง สูง จะดีกว่า..รายละเอียดการแยกแชนแนลจะเด็ดขาดกว่า
                      นิดนึง ( คือฟังออกง่ายกว่านิดนึงนะครับ ) แต่ฟังเพลงไม่นิ่มนวลเท่าไร..ขายต่อพี่ชายไปแล้ว
                      - MARRANT เคยฟังผ่านๆผมว่าก็กลางๆนะ..ไม่เด่นด้านใดด้านนึง..แต่ก็ไม่ขาดจนต้องตำหนิ

แต่ที่สำคัญที่สุดขอลองฟังโลด..คนขายเค้าคงไม่ปฎิเสธ.ที่จะจัดชุดให้ลองฟัง..ค่อยๆฟังไม่ต้องเร่งรีบฟังให้
                      นานนานครับอย่าฟังไปคุยกับคนขายไป..จะเสียสมาธิ..ฟังเสร็จแล้วสงสัยค่อยถามครับ..ถ้าไม่ถูกใจอย่าเกรง
                      ใจที่ปฎิเสธนะครับ..เห็นหลายคนซื้อของมาเพราะเกรงใจคนขายก็เยอะครับ..แล้วมาบ่นภายหลังอีก

Comment

อย่าลืมเผื่องบไว้สำหรับ ค่าสายสัญญาณต่างๆ สายลำโพงด้วยท่าน
                        ก้าวสู่ HT คุมงบประมาณกับจิตใจดีๆนะคับ ของเล่นมานเยอะจริง ๆ ^ ^

Comment

ในใจที่มองไว้ตอนนี้ก็ harman+klipsch+vx10II เลยครับ ถ้ายังไม่ได้รวมงบเป็นๆนะครับ แหะๆ แต่น่าจะพอไหวละมั้ง ถ้าเอาจริงๆ กัดฟันนิดนึง

ไม่ร้ว่า hi fi center จะเปิดวันทีเท่าหร่ ช่วงสงกรานต์จะไปหาฟังลำบากจริงๆ ปิดหมดเลย -*-
                          ได้ยินมาแว่วๆว่าที่ hi fi center ยังพอมี Klipsch RW-8 ตัวโชว์เหลืออยู่

ถ้าเทียบ RW-8 กับ VX10II ตัวไหนน่าเล่นกว่ากันหรอครับ ไม่รู้ที่ร้านที่นั่นเค้าจะมีร้านไหนมีของทั้ง2อย่าง เปิดให้ลองบ้างเปล่าไม่รู้

Originally posted by พจน์ View Post
                          น่าจะเป็นชุด 1 ครับ ค่อนข้างลงตัว ได้ครบทุกอย่าง
                          แต่น่าจะลดแอมป์ลงเป็นรุ่นแค่ AVR 145 ครับ
                          จะได้ประหยัดขึ้นอีกหน่อย

เพราะ Marantz SR-301 ความเพี้ยนโดยรวมสูงถึง THD10%
                          ระดับเดียวกับมินิคอมโปหรือลำโพงคอมถูกๆเลยครับ แค่มันอยู่ในคนละรูปร่างหน้าตาแค่นั้นเองครับ
                          ทั้งนี้ทั้งนั้นเพราะราคามันต่ำกว่า 1 หมื่นครับ สเปกเลยเป็นเช่นนั้น

ส่วน HARMAN KARDON AVR 245 มีอยู่เพียง 0.07% ครับ
                          ความเพี้ยนตรงนี้มักจะมีผลเรื่องความเที่ยงตรงของเสียงและการฟังที่สบายหูครับ
                          ราคาอาจจะสูงไป ลองดูรุ่น HARMAN KARDON AVR 145 ซิครับ ความผิดเพี้ยนน้อยเท่าหัน
                          และเพราะลำโพงในระบบคุณก็มีแค่ 5.1 ไม่จำเป็นต้องซื้อถึงรองรับ 7.1 ซึ่งราคสูงกว่าครับ

ซื้อร้านยูเนี่ยนสเตอริโอน่าจะได้ต่ำกว่า 15,000 นะครับ (^-^)
                          ตอนนี้เริ่ม เอนๆมาทาง harman แล้วครับ คุณพจน์
                          ตอนแรกก็มองๆรุ่น 145 เอาไว้ แต่เห็น hdmi ก็น่าใช้ดี แต่ก็เกินงบไปนิดหน่อย จะลองดูตัว 145 ไว้ บ้างก็ดี แหะๆ
                          แต่ที่สำคัญ ไว้ต้องไปลองอีกที ให้เค้ายก แอมป็ หลายๆรุ่นมาลองเลยดีกว่า ^_^

Comment

คือจริงๆ แล้ว sr301 มันเป็นรุ่นตัดราคาตลาดล่าง เพราะก่อนหน้านั้น ไม่มีระดับไม่เกินหมื่นเลย ถ้าไม่นับรุ่นนี้ที่เตะตัดขาชาวบ้านเค้า ขึ้นไปเล่น sr3001 ดีกว่าครับ รุ่นนี้จริงๆ แล้วเปิดตัวที่ราคา 17000 เลย และก็ลดลองตามกาลเวลา ตัว 3001 ความเพี้ยน 0.08% ต่างกันนิดหน่อย

ในราคาประมาณเดียวกัน ผมว่า มันเปรียบมวยผิดรุ่นน่ะ SR301 VS H/K 245 มันเป็นไปไม่ได้ น่าจะเทียบ อย่างนี้มากกว่า SR 5001 VS H/K 245 พอราคาใกล้เคียงกัน ก็เลือกเสียง ถ้าฟังเพลงด้วย ดูหนังด้วย ก็ Marantz ถ้าหนังบู๊ล้างผลาญ ตุ๊บตับ สนั่นหวั่นไหว ก็ H/K

แล้วค่อยมาดูลำโพง จริงๆถ้าพอมีที่ลำโพงตู้จะดีกว่า H/K จับกับ Infinity Primus ก็เด็ดดี ได้เนื้อๆ เยอะหน่อย ถ้า Marantz จับกับ MS Avant ก็ดูหนังมันขึ้น ฟังเพลงพอไปได้ อันนี้เป็นลำโพงขนาดกลางๆ ทั้งราคา และ ขนาด

แต่ถ้ายังชอบ Sat อยู่ Boston MS8000 ผมว่าก็ยังไปกับ Marantz ได้อยู่นะ ก็เลือก AVR ก่อน ชอบแนวไหน แล้วค่อยหา ลำโพงมาจับคู่ง่ายกว่าการ slide เลื่อนเน้นหนักระหว่าง ลำโพง กับ AVR

ส่วนเรื่อง Sub ระหว่าง RW 8 กับ VX10 Series II ผมว่า....

RW8 มันหายากแล้วล่ะสิ ที่ปิยะนัสหมดแน่นอนครับ เมื่อเร็วๆ นี้ผมประกาศขาย Sub ไป คนมาซื้อเค้าว่า ที่ปิยะนัสหมดแล้ว หายากมาก (มิน่าผมขายออกภายใน 2 วันเอง)

VX10II เป็น Amp Analog มี Out ด้วย (รุ่นนี้เป็น Request จากคนไทยเลย) เค้าว่านุ่มนวลนะ แต่หลายคนบอกว่า ให้ขึ้นไปเป็น CHT8R ผมก็เลยอยากไปลอง ฟังอยู่เนี่ย CHT8R กับ SPL 800 ( SPL800R สวยกว่าอ่ะ) สำหรับ VX10II ความกระแทกกระทั้นไม่น่า สู้ RW 8 ไหว แต่ถ้าความนุ่มนวลล่ะก็ น่าจะเอาอยู่ เห็นว่าเบสต้นดีด้วยนะ
                            Last edited by Aeromancer; 15 Apr 2008, 12:34:23.

Comment

ผมเลือกชุด 2

อีกหน่อยค่อยเปลี่ยน AVR เพราะ AVR มันมีเทคโนโลยีใหม่ๆ มาเรื่อยๆ

นอกจาก HK จะเป็นรหัสหน้า 4XX หรือ 6XX อย่างนี้ถึงยอมเอาลำโพงถูก คือค่อยเปลี่ยนลำโพงทีหลัง

Comment

Working...
                              X