Announcement

Collapse
No announcement yet.

mainboard ที่ดีดูอย่างไรครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• mainboard ที่ดีดูอย่างไรครับ

คือ ผมไม่ค่อยมีความรู้ทั้งทางด้าน hardware และ software

เลยมาดูบอร์ดนี้ เพื่อมาหาความรู้ไปเรื่อยๆจากการถามเทพทั้งหลายนี่ล่ะครับ

ยังไงก็อย่าเพิ่งรำคาญละกันครับ คิดซะว่าให้ความรู้เป็นทาน ^^

- ผมอยากทราบว่า board ที่ดีดูอย่างไรครับ

เพราะในความคิดผม ถ้าเรามี cpu เทพ ๆ การ์ดจอ แรงๆ แรมเร็วๆ อะไรแบบนี้

แต่ถ้าบอร์ดเราไม่ดี เครื่องก็จะไม่เร็วอย่างที่ควรจะเป็น .. เพราะบอร์ดก็เหมือนสะพานเชื่อม

ที่เชื่อมการทำงานของอุปกรณ์ต่างๆในเครื่อง .. เอ่อ ถูกมั้ยอะครับ - -''

- ถ้าเราจะซื้อบอร์ดสักบอร์ดนึง นอกจากดูว่ามันรองรับ bus ram , cpu รุ่นที่เราจะซื้อแล้ว

ในส่วนของ VGA เนี่ย มันรองรับได้หมดใช่มั้ยครับ ถ้า cpu , ram เร็วพอที่จะทำงานร่วมกันกับ vga ได้

- ถ้าไม่ overclock บอร์ดรุ่นไหนๆมันก็ไม่ต่างกันเลยใช่มั้ยครับ ?

แพงเข้าใว้

Comment

ดูที่เงินในกระเป๋าครับ

Comment

m/b เป็นอุปกรณ์ที่น่าสงสารครับ โดนเสียบตลอด
        เป็นอุปกรณ์ที่รองรับอุปกรณ์หลาย ๆ อย่าง อย่างที่คุณคิดว่ามันคือสะพานเชื่อมนี้ก็ถือว่าถูกต้องครับ
        คอมเราจะรองรับอุปกรณ์ได้มากแค่ไหน ทั้ง cpu vga ram pci usb sata bus bandwidth power ฯลฯ ก็ขึ้นอยู่กับ m/b นี้ละครับ

m/b ก็ไม่ต้องใช้ของแพงเสมอ แต่ยิ่งแพง ก็ยิ่งมีความสามารถเยอะ
        แต่ก็ควรดูด้วยว่าเราใช้มากน้อยขนาดไหน ต้องการอะไรบ้างจะดีกว่า
        ยกเว้นอยากได้ทุกอย่าง มันก็จะแพงหน่อย แต่ซื้อมาใช้ไม่หมดก็ไม่คุ้มอีกละ
        - ถ้าไม่ overclock บอร์ดรุ่นไหนๆมันก็ไม่ต่างกันเลยใช่มั้ยครับ ?
        ต่างกันอยู่ดีครับ แต่ต่างกันเล็ก ๆ น้อย เช่น พวกชิปเซ็ต ขนาดบอร์ด การจ่ายไฟ จำนวนพอร์ตแชื่อมต่อต่าง ๆ ฟั่งชั่นเล็ก ๆ น้อย ๆ
        บาง m/b ที่ถูก ๆ ดัน overclock ได้พอ ๆ กะรุ่นแพง ๆ ด้วยซ้ำ จนรุ่นแพง ๆ อายไปเลยก็มี
        หรือก็มีบางรุ่น แพงอย่างดี overclock ได้นิดเดียว

เอาเป็นว่า เลือกเท่าที่จำเป็นดีกว่า หรือบอกความจำเป็นและงบมา เด๋วคนในเว็บนี้จะช่วยคิดครับ
        Last edited by TaO_OaT; 15 Apr 2008, 00:36:14.

Comment

ผมใช้งานแบบ บ้านๆเลยครับ ไม่ overclock อะไรทั้งสิ้น

ส่วนใหญ่เล่นเน็ตฟังเพลงเป็นหลัก

รองมาก็เล่น pes2008 กับ DotA

Comment

ตามสิ่งของที่เติมเต็มครับ ไม่ OC คงไม่เเพงครับ 2000 ต้นๆก็อยู่แล้วครับ

Comment

Originally posted by TaO_OaT View Post
              m/b เป็นอุปกรณ์ที่น่าสงสารครับ โดนเสียบตลอด
              เพราะงี้เค้าก็เลยเรียกว่า motherboard O.o

Comment

มาเอาความรู้หน่อย

Comment

เอา soild capacitor ไว้ก่อนดีก่าครับ
                  ทนดี

Comment

ตามกำลัง เงินคับ

Comment

เมนบอร์ดที่ดีคือทำอะไรกะมันยังไงก็ได้ มันไม่ดื้อไม่พยศ ที่ไม่ดีคือปรับโน่นนิดแต่งนี่หน่อยเป็นไม่ได้ เครื่องค้างบ้าง รีสตาร์ทบ้าง จอฟ้าบ้าง เป็นต้น

Comment

ผมดูที่ชิปเซ็ตว่าเหมาะกับซีพียูแค่ไหน ไม่จำเป็นต้องเป็นตัวที่ดีที่สุดเพราะไม่ได้หมายความว่ามันจะทำให้บอร์ดนั้นดีที่สุด

การรองรับอนาคตเป็นอย่างไร รองรับนานๆไปคงเป็นไปได้ยาก ไม่ต้องลงทุนด้านนี้มาก เพราะอุปกรณ์เปลี่ยนเร็วมาก บางรุ่นบอกว่ารับซีพียูรุ่นนั้นรุ่นนี้ได้ในอนาคต พอเอาเข้าจริงๆไม่คิดจะเปลี่ยนบอร์ดใหม่กันเหรอ

อุปกรณ์ที่จะใช้กับบอร์ดมีอะไรบ้าง บอร์ดรองรับได้หมดมั้ยต้องหาอะไรมาเพิ่มหรือเปล่า

การปรับแต่ง ปรับได้แค่ไหน แล้วเราปรับหรือเปล่า หรือว่าใช้เดิมๆตลอด เอารุ่นแพงๆมาก็ไม่มีประโยชน์ แต่มันจะมีประโยช์ถ้าใช้มันแบบสุดๆ แต่จะต้องมีอุปกรณ์อื่นๆมาช่วยมันด้วย ใช่ว่ามีแค่บอร์ดดีๆแล้วจะไปถึง

คุณภาพการผลิต(อันนี้ดูยาก ไม่ได้อยู่ในโรงงาน) ความเรียบร้อย เลย์เอ้าท์ของบอร์ดเป็นยังไงบ้าง บางรุ่นวางตำแหน่ง จุดเชื่อมต่ออุปกรณ์แปลก อาจจะเจออาการสายยาวไม่พอบ้าง... ใส่ในเคสแล้วเหมาะสม หรือไปรบกวนอุปกรณ์อะไรอีกหรือเปล่า รวมถึงส่วนประกอบที่มากับบอร์ดดูดีหรือมีส่วนช่วยได้มากน้อยแค่ไหน(Solid capacitor ก็ไม่ได้บอกว่าบอร์ดนั้นต้องดีที่สุด รวมถึงแหล่งจ่ายไฟหลายๆเฟส)

ความทนทาน ในระยะยาว(อย่างน้อยก็ในช่วงประกัน มันไม่น่าเสีย) รองรับงานแบบเปิดแช่ทั้งวันได้มั้ย(เผื่องานเข้า)อันนี้ต้องดูส่วนประกอบอื่นๆด้วย พวกระบบระบายความร้อน บอร์ดเพียวๆคงไปไม่รอด

เรื่องของราคา พอดีๆตามงบ ใช่ว่าบอร์ดแพงๆจะดีเสมอไป(มันก็ดีแหละ แต่ใช้ไม่คุ้ม) อยู่ที่ว่าใช้มันคุ้มหรือเปล่า

สุดท้ายก็คงยี่ห้อที่น่าเชื่อถือหรือที่ชอบ รวมถึงประกัน(ถึงแม้จะไม่อยากใช้มันก็ตาม) รวมถึงความยากง่ายในการซื้อด้วย(คงไม่ต้องฝากใครหิ้วมาจากนอกเพราะว่ารุ่นนั้นมันดีกว่า)

Comment

ที่สําคัญความชอบส่วนตัวในกรณีทําใจล๋าบากมีให้เลือกมากก่วาหนึง

Comment

ถ้าไม่คิดจะเอามา Overclock หรือ Mod ก็
                            ดูที่ Chipset ของ Mainboard พอครับว่าเข้ากับ CPU กะ Graphic card ดีแค่ไหน
                            ส่วน Brandname แล้วแต่ความชอบงิ

Comment

ถามด้วยๆ

ถ้าผมจะเอาไปเล่นเกมและทำ อนิเม ด้วย

เมมบอดต้องแรงป่ะคับ

Comment

Working...
                              X