Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยผมเลือกซื้อแรมทีคับงบ 5000

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยผมเลือกซื้อแรมทีคับงบ 5000

ผมไม่ค่อยจะรู้เรื่องแรมเลยดูยังไงก็ไม่เข้าใจ

ดูเป็นแต่ 1 GB 2GB Bus 400 800 อะไรประมาณนี้ บางทีผมเห็น 1 GB bus 800 เท่ากัน แต่แพงต่างกันเท่านึง ช่วยแนะนำที พวกระหัส HK Pk อะไรเนี่ยอยากรู้จิงๆ มันดีกว่ายังไง

CL ต่ำกว่า ยิ่งดีกว่า ยิ่งแพง คือ CL ต่ำๆเนี้ย มันทำให้ OC Bus RAM ได้ไกลขึ้นอ่าคับ
    สำหรับงบ 5000 ก็ต้องดูก่อนว่าจะเอาไปทำอะไร ถ้าเล่นเกมส์ DDR2-800 1GBx2 1300 เองคับ

Comment

m/b ใส่ แรม ddr ddr2 คับ

Comment

คือผมจะเอาไว้ทำงานพวก ตัดต่อหนัง Render แปลงไฟล์ แต่ก็ต้องมีแอบเล่นเกมส์มั้งเป็นธรรมดา
        คือแรม 1 พันผมกลัวว่ามันจะไม่ดีเพื่อว่าบางทีผมจะ Oc ด้วยคับ เลยอยากได้คำแนะนำ ว่าแรมดีๆ แรงๆ เค้าดูที่ตรงไหนบ้างจะได้ให้มันดีๆไปเลยไม่อยากเปลี่ยนแรม ซื้อรอบเดียวจบ
        งบ 5000 บาท +- 500

Comment

งบ 5พันเยอะจังคับ

ถ้าเกิดไมไ่ด้เล่นเเรมเทพมาก 2พันก้ออยุ๋ละคับ 2gb น่ะคับ

ก้อคือดูบัสกับค่า clอะคับเเบบ 4-4-4-12 เงี้ยคับ ยิ่งต่ำยิ่งดี

อยากเเนะนำ Geil 1gbx2 Bus800 4-4-4-12 2พันบาท

เพราะว่าในราคานี้ยี่ห้ออื่นจะได้ cl 5 อะึคับ มีgeil ตัวเดียวที่เปน cl4

ก้อเเล้วเเต่ชอบนะคับลองเลือกๆดู

Comment

พอดีมีฝึกงานอยู่เคเบิ้ลTV คับ ผมเรียนพวก ตัดต่อวีดีโอ ตัดต่อเสียง Render งานด้วยอะ พวกกราฟฟิคนิดๆหน่อยๆ
            คงมีงานตัดต่อ แต่เล่นเกมส์คงมีบ้างแน่นอน แหะๆๆ เลยอย่างรู้ว่าผมควรจะซื้อแรมแบบ ธรรมดา หรือ แรมเทพ ในการทำงาน และเล่นเกมส์ ผมขอถามเฉพาะเรื่องแรมเพราะไม่รู้เรื่องจิงๆ ส่วนอย่างอื่นผมคิดๆไว้แล้ว

คำถามคือ
            1. แรมเทพมันช่วยได้มากหรือป่าว
            2. มันคุ้มค่ากับที่เราเสียเงินไปมั้ย
            3. แรมที่แนะนำมีรุ่นไหนบ้างคับ

งบก็ 5000 -+ นิดหน่อย

ขอบคุณทุกๆความคิดเห็นคับ

Comment

งานตัดต่อ RAM OCZ Gold Edition 4GB 800MHz (2GBx2) 5-5-5-18 3000.-
              แค่นี้ก็เหลือๆแล้วคับ

Comment

ซื้อ ROX ใหม อิอิ ถูกดีนะ

Comment

แล้วพวกระหัสตามหลังมันคืออะไรอะ HZ PK อะไรพวกนี้เหงราคาต่างกันมากเลย

5-5-5-18 อันนี้เค้าเรียกว่าสัญญาณนาฬิกาใช่ปะคับ ยิ่งน้อยยิ่งดียิ่งเร็วปะคับ

ขอบคุณทุกความคิดเห็นคับ

Comment

ถูกต้องคับ อย่างรหัสตามหลังนี่ มันเป็นตัวบ่งชี้ความเร็วของแรมค่าย G.Skill อย่าง HK ก็จะมี CL ที่ต่ำกว่าเพื่อน
                    นั่นคือเร็วกว่า แพงกว่าเพื่อน คับ

Comment

ถ้าไม่ overclock เอา Geil value หรือ black dragon 2*2Gb พอครับ ราคาประมาณ 3,000 ครับ

ถ้า overclock แน่นอนว่ามันทำให้ทำงานตัดต่อ, render เร็วขึ้นแน่นอนครับ เอา Crucial Ballistix 2*2Gb ประมาณ 5,000 ตามงบเลยครับ หาเอาใน IT Market เลย

ปล. การ overclock ไม่ยากครับ อ่านๆเอาจากที่นี่ก็เป็นแล้วครับ

Comment

ไหนๆก็ไหนๆ งั้นเอาแรมแรงราคาเทพไปเลยสัก 5000 ตามงบแหละ รอดูหลังสิ้นเดือนเมษานี้ไม่มีปัญหากัดฟันสู้เลย

ขอบคุณคร๊าบบบทุกท่าน

Comment

ไม่สน ROX KINGTON 667 2GX4 บางเหรอ 8G เลยนะ จะบอกให้ เอิ้กๆๆ

OS64 งานนี้ เต็มแม็ก อิอิ

Comment

Working...
                          X