Announcement

Collapse
No announcement yet.

ทำไม ผม กด ctrl+Alt + Delete ไม่ได้

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ทำไม ผม กด ctrl+Alt + Delete ไม่ได้

กดแล้วมันไม่ขึ้นอ่ะครับ เหมือนกับว่าโดนลบไฟนี้ไปหรือยางงัย ใครรู้ช่วยทีนะครับ

ลองคลิกขวา ที่ taskbar คับ

ดูว่าสีตัวอักษร task manager เป็นขาวหรือเทา นี้แหละ รึป่าวคับ

ถ้าเป็น ก้โดนไวรัสละคับ

Comment

ท่านอาจจะไม่ใช่ Admin

Comment

ไวรัสครับ ไวรัส ลอง เข้ามายคอมเปิดดูโฟลเดอร์ ออฟชั่นดูครับหายแน่ๆ
        เป็นตัว DATA.EXE ครับ จัดการได้ชัวร์

Comment

โดนไวรัสละครับท่าน

Comment

ทำตามนี้นะครับ
            1.กด start>run ในช่องพิมพ์ regedit แล้วกด enter ถ้าปกติดีมันจะขึ้นหน้าจอโปรแกรม registry Editor
            ถ้าไม่ปกติจะมีหน้าจอบอกท่านว่าท่านไม่มีสิทธิรันโปรแกรมดังกล่าว แสดงว่าท่านโดนแล้วครับ(Malware spyware and etc = เรานิยมเรียกรวมๆว่า ไวรัส VIRUS) แต่ทั้งนี้และทั้งนั้น มันมีหลายตัวที่ทำได้แบบนี้ คือปิด/ยกเลิก regedit และ/หรือ taskman
            2. ถ้าท่านเป็น power User ขึ้นไป(ความสามารถนะไม่ใช่สิทธิ์ใน Windows)
            2.1 หาโปรแกรม security taskmanager มาปิด Process ของ malware ซึ่งโดยปกติ Sec Taskman จะเรทไว้ที่ 60% ขึ้นไป สั่ง remove+Quanruntine ไปเลย เสร็จแล้วสั่งให้ program scan process อีกรอบถ้าไม่กลับมาให้ทำข้อต่อไป
            2.1.1ถ้าไม่ใช้ ต้องหา hdd ตัวอื่นที่สะอาดๆมาบูทแล้วลบไฟล์ที่สแกนเจอ หรือใช้ Obuntuหรือ OS อื่นๆที่มองเห็นข้อมูลใน systemdrive ของคุณได้ ลบไฟล์ดังกล่าวออก
            2.1.2 ยกไปร้านครับแต่อย่างสุดท้ายนี่ก่อนยกไปแนะนำให้สำรองข้อมูลที่สำคัญไว้ทั้งหมดเพราะถ้าโชคร้ายอาจเจอช่างที่ไม่ระวังตอนลง windows ทำข้อมูลคุณหายหมด
            2.2 โหลด ไฟล์แนบข้างล่าง แตกไฟล์จะได้ไฟล์ .inf มา1ตัว คลิกขวาแล้วเลือก install
            2.3 ทำตามข้อ 1 แล้วไปที่ hkey_currentuser\software\microsoft\windows\currentversion\policies\system
            ดูจอด้านขวาจะเจอ disable... อยู่ 1-3ตัว ให้ลบออกให้หมด
            2.4 จากนั้นไปที่คีย์ hkey_currentuser\software\microsoft\windows\currentversion\run หาดูไฟล์แปลกปลอมที่ มักจะอยู่ใน sytem32 หรือ user profiles หรือ Temp ให้ลบบันทัดเหล่านั้นทิ้งไปยกเว้น
            ctfmon
            2.5 ทำซ้ำกับคีย์ hkey_currentmachine\software\microsoft\windows\currentversion\run
            2.6 อีกที่คือ hkey_currentmachine\software\microsoft\windowsnt\currentversion\winlogon
            ดูที่ userinit ถ้ามีเฉพาะ userinit.exe ถือว่าปกติแต่ถ้ามีการกำหนดชิ่อไฟล์อื่ตามหลังเครื่องหมาย , ให้ลบข้อความทั้งหมดที่อยู่หลังเครื่องหมาย , ออก แล้วลองกด F5 ดู ถ้ามันกลับไปเหมือนก่อนที่จะแก้แสดงว่ายังทำลาย Process ของมันไม่ได้ให้ทำซ้ำข้อ 2 แต่ถ้าไม่มีไรเกิดขึ้นให้ restart windows แล้วทำตามข้อ 2 อีกครั้ง ถ้าไม่เข้าใจให้ capture หน้าจอของจุดที่ไม่เข้าใจมาจะช่วยดูให้ครับ
            Attached Files

Comment

ขอบคุณมากครับ
              ตอนนี้ก็กำลังเป็น ( กดไปแล้วมันไม่ขึ้นอะไรเลย T-T )

Comment

วิธีตามนี้เลยครับ

start > Run > gpedit.msc > User Configuration > Administrative Templates > System เข้าไปที่Folder Ctrl+Alt+Del Options เข้า Remove Task Manager แล้วกดที่ Disabled ถ้ามันเป็น Disabled อยู่แล้วให้กดเลือกตัวอื่นกด ok แล้วค่อยเลือก Disabled

Comment

เข้าเว็บ nod32 มันจะมีให้โหลดตัวแก้ไวรัส เป็นไฟล์เล็ก หาดู ง่ายกว่า วิธีบนเยอครับ

Comment

เข้ากูเกิลแล้วค้นหาCPE17แล้วดาวโหลดมาใช้ครับคุณโดนautorunครับ

Comment

Working...
                    X