Announcement

Collapse
No announcement yet.

@@@---คอมมันเป็นอะไรครับช่วยดูให้ทีครับ---@@@

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• @@@---คอมมันเป็นอะไรครับช่วยดูให้ทีครับ---@@@

เริ่มเรยนะครับ ผมเปิด ups ตามปกติ แล้วก็ทำการเปิดคอมปรากฏว่า เครื่องไม่มีเสียง ติ๊ด ตามปกติเวลาที่เปิด เสียงติ๊ดที่มันจะดังก่อนโหลด กาดจออะครับ มันไม่ติ๊ด ภาพก็ไม่ขึ้น พอมองเข้าไปในเคส ปรากฏว่าพัดลม CPU มัน เหมือนกะจะพยายามหมุนแต่ไม่สำเร็จ คือ หมุนนิดแล้วก็ หยุด คือ หมุนไม่สำเร็จ ผมเลยกดปุ่ม power ค้างเพื่อปิด ผมส่งสัยว่าไฟไม่พอจ่ายหรือป่าว เลยดึงสายไฟของแคสเสียบเข้ากับไฟบ้านไม่ผ่าน ups ปรากฏว่า มันโหลดได้นิดนึงแล้วที่นี้ค้างไปเรย
    ก้เรยต้องกดปุ่มรีสตาร์ท ค้างแบบนี้อยุ่่ 2 ครั้ง ผมยิ่งใจไ่ม่ดีเรยชักปลั๊กไฟของแคสไปเสีียบเข้ากับ ups ต่อดีก่า ที่นี้ดันเปิดได้ซะงั้น

อาการที่เปิดแล้วไม่มีเสียง ติ๊ด ภาพไม่ขึ้น
    เครื่องมันก็ไม่โหลดอะไรดูเหมือนมันนิ่ง
    พัดลม cpu ก็หมุนไม่สำเร็จ(ดูเหมือนมันก็พยายามจะหมุนอยู่ - -*)

ups ผมเก่าพอดูหละสำรองไฟไม่ค่อยได้เน้นแค่ให้มันปรับไฟให้มันนิ่งพอ
    power supply Enermax 460w จอ wide 22"
    กาดจอ+ฮาดดิส 3 ลูก

เป็นหลายที่แล้วครับแต่ เด๋วเป็นเด๋วหาย ใครพอทราบว่าเป็นเพราะอะไรช่วยแนะนำผมทีนะครับ
    ขอบคุณมากๆ ครับ ^^

ขอเสป็คเครื่องมากกว่านี้ครับ
    ลองเคลียไบออสดูก่อนครับ
    อาจจะเป็นที่psu เอ๋อได้
    อาจจะเป็นที่เมนบอดได้

Comment

Originally posted by safe View Post
      ขอเสป็คเครื่องมากกว่านี้ครับ
      ลองเคลียไบออสดูก่อนครับ
      อาจจะเป็นที่psu เอ๋อได้
      อาจจะเป็นที่เมนบอดได้
      CPU : Core2Duo E650 @2.33
      MB : Gigabyte DS3R
      RAM : 4 GB
      VGA : Spark GF8600GT A650 256MB
      HD : 160GB, 250GB, 320GB
      PSU : Enermax 460w
      Moniter : 22" Wide

แล้วมันน่าจะเกี่ยวกับ UPS มั้ยครับ ถ้าไฟมันจ่ายไม่พอ มันจะมีอาการแบบนี้หรือป่าวครับ

รายละเอียดตามนี้ครับ ขอบคุณมากๆ ครับ ^^
      Last edited by bamgabambam; 15 Apr 2008, 19:42:07.

Comment

ถ้า ups เสียเสียบกับไฟบ้านต้องติดปกติแล้วครับ อาการที่upsจ่ายไฟไม่พอคือ พอไฟดับ คอมท่านดับด้วยนั่นล่ะ ups นั้นสามารถกรองไฟได้ก็จิง แต่ในตัวpsuมันก็กรองอยู่แล้ว แล้วเป็นenermax ไม่น่าจะมีปัญหาเกี่ยวกับการกรองไฟ คงจะเป็นที่ฮาดแวร์ในเครื่องซักชิ้นนึง ผมคิดว่าเป็นที่ psu หรืออาจจะเป็นที่ mainboard นะครับท่านลองหาpsu ตัวอื่นมาต่อดูนะ เอาตัวที่ชัวนะครับ ว่าใช้งานได้ปกติ ถ้าเอาอีกตัวมาต่อแล้วปกติ ก็เอาpsuไปเคลมเลย

Comment

ขอบคุณคุณ safe มากนะครับ จะลองนำไปปฏิบัติดู
          ขอบคุณมากๆ ครับ

Comment

Working...
          X