Announcement

Collapse
No announcement yet.

อยากสอบถามเรื่อง "แผ่นอาคีริค"

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อยากสอบถามเรื่อง "แผ่นอาคีริค"

สวัสดีครับ ผมชื่อ เจมส์ อายุ 14 พอดีอยากลองแต่งคอมดูเลยอยากถามพี่ๆอ่าครับ

คือผมมีเรื่องอยากจะถามว่า แผ่นอาคีริคนี่ ใช้อะไรตัดหรอครับ แล้วมันใช้เลื่อยตัวได้หรือเปล่า

แล้วราคาและขนาดมันประมาณไหนหรอครับ

พอดีที่บ้านมีแค่นั้น ผมอยากจะลองทำเคสใสๆแต่เอาโครงเหล็กเดิมอ่าครับแค่ถอดกรอบออก

อยากให้พี่ๆช่วยแนะนำด้วยครับ
    Last edited by james19; 15 Apr 2008, 21:56:50.

ใช้มีดตัดอะคริลิกครับ คล้ายๆคัตเตอร์ แต่คมกว่า

ใช้เลื่อยก็พอได้ครับ แต่มันไม่สะดวกเท่าไหร่

Comment

อ๋อขอบคุณครับ

Comment

zผมใช้คัดเตอร์ตัดแล้วเวลาตัดอะครับ

พอผมหักมันไม่ตรงอะครับ แต่มันเฉไปเฉมา

อยากทราบว่าเกิดจากอะไรหรอคับ

Comment

ต้องใช้คัตเตอร์ตัดแผ่นพลาสติคโดยเฉพาะครับ เหมือนมีดัตเตอร์ แต่ใบมันจะคล้ายตะขอ เป็นร่องตัว วี เพื่อกีดเอาเนื้อพลาสติคออกให้เป็นร่อง เวลาหักจะได้ตรงแนว แล้วที่เราเอาคัตเตอร์ธรรมดาตัดมันแค่เป็นรอยตื้นๆ ตอนหักมันเลยเบี้ยว มันมี 2 ขนาด คือ ใบ 8 มิล กับ 10 มิล มีตั้งแต่ราคา 200-1000.-บาท ร้านขายเครื่องเขียนทั่วไป (ร้านใหญ่) อะครีริค แข็ง กรอบ แตกง่าย การตัดด้วยเลื่อยต้องใช้ฟันละเอียดและรอบสูง เช่นเลื่อยวงเดือน เลื่อยเหล็กก็ตัดลำบากมันจะติดและแตก เพราะคลองเลื่อยมันใหญ่
          การเชื่อมติดต้องใช้น้ำยาเชื่อมเฉพาะ มันจะไม่ทิ้งคราบขาว รอยด่าง ส่วนพวกกาวร้อน กาวช้าง ติดได้แต่จะมีคราบขาวตามมาหลังจากกาวแห้ง เช็ดไม่ออก
          Attached Files

Comment

น้ำยาเชื่อมใช้ยี่ห้ออะไรดีครับผมใช้ toto มันติดไม่แน่นอ่ะจับนิดเดียวก็หลุดเลย

Comment

Originally posted by YuE View Post
              น้ำยาเชื่อมใช้ยี่ห้ออะไรดีครับผมใช้ toto มันติดไม่แน่นอ่ะจับนิดเดียวก็หลุดเลย
              มันสูตรเคมี น่าจะเหมือนกันนะครับ ผมซื้อที่ใส่คล้ายขวดลิโพตามรูป 28.- แน่นปึ๊ก

Comment

Originally posted by mballx View Post
                มันสูตรเคมี น่าจะเหมือนกันนะครับ ผมซื้อที่ใส่คล้ายขวดลิโพตามรูป 28.- แน่นปึ๊ก

คุณบอลซื้อมาจากไหนครับ จะได้หาซื้อบ้าง ผมส่วนมากเจอแต่แบบหลอดๆร้อยกว่าบาทแน่ะ สำหรับอะคริลิคโดยเฉพาะ ไม่อยากซื้อถึงขนาดนั้น ช่วยตอบทีนะครับท่าน..

ตอบเจ้าของกระทู้ : ผมใช้มีดตัดอะคริลิคโดยเฉพาะแบบท่านบอลเลยครับ ซื้อมาลองใช้ดู สะดวกดีแฮะ กรีดลึกๆหักง่ายดีนะ
                Last edited by NextStep; 30 May 2008, 00:30:45.

Comment

Originally posted by NextStep View Post
                  คุณบอลซื้อมาจากไหนครับ จะได้หาซื้อบ้าง ผมส่วนมากเจอแต่แบบหลอดๆร้อยกว่าบาทแน่ะ สำหรับอะคริลิคโดยเฉพาะ ไม่อยากซื้อถึงขนาดนั้น ช่วยตอบทีนะครับท่าน..

ตอบเจ้าของกระทู้ : ผมใช้มีดตัดอะคริลิคโดยเฉพาะแบบท่านบอลเลยครับ ซื้อมาลองใช้ดู สะดวกดีแฮะ กรีดลึกๆหักง่ายดีนะ
                  ผมเคยซื้อที่เซนทรัลลาดพร้าวครับ ที่ B2S ถามพนักงานได้ครับ ^^ แต่ผมก็ว่าบางทีมันไม่แน่นเท่่าที่ควรเลยอัดกาว UhU แบบเจลตามแนวอีกรอบคราวนี้แน่นปึ๊กดึกไม่ออกเลยครับ

Comment

ซื้อตามร้านเครื่องเขียนครับ หรือจะใช้กาวร้อนก็ได้แต่มันจะทิ้งคราบขาวเวลาแห้ง

Comment

ตัด ด้วยคัตเตอร์ นำร่อง ก่อน 1 ทีเบาๆ จากนั้น ก้อ ย้ำรอยเดิม อีก 2 ทีหนักๆ (ระวังใบคัตเตอร์มันปีนฟุตเหล็กนะ ผมโดนไปที เลือดอาบ)

จากนั้น เอา ไปขัดกับ ประตูไม้ แล้ว ดึงเข้าหาตัว โดยหันรอยที่กรีดออกนอกตัว แล้วงัด ปัง เรียบสนิท
                      ผลงาน http://www.uppic.net/im/mdcry.jpg

Comment

Originally posted by godchild View Post
                        ผมเคยซื้อที่เซนทรัลลาดพร้าวครับ ที่ B2S ถามพนักงานได้ครับ ^^ แต่ผมก็ว่าบางทีมันไม่แน่นเท่่าที่ควรเลยอัดกาว UhU แบบเจลตามแนวอีกรอบคราวนี้แน่นปึ๊กดึกไม่ออกเลยครับ
                        แจ่มไปเลย ขอบคุณ คุณ godchild มากครับ

Originally posted by mballx View Post
                        ซื้อตามร้านเครื่องเขียนครับ หรือจะใช้กาวร้อนก็ได้แต่มันจะทิ้งคราบขาวเวลาแห้ง
                        โอเชครับ เด๋วได้ไปสำรวจดู ขอบคุณท่านบอลมากครับ

Comment

Originally posted by gsvc View Post
                          ตัด ด้วยคัตเตอร์ นำร่อง ก่อน 1 ทีเบาๆ จากนั้น ก้อ ย้ำรอยเดิม อีก 2 ทีหนักๆ (ระวังใบคัตเตอร์มันปีนฟุตเหล็กนะ ผมโดนไปที เลือดอาบ)

จากนั้น เอา ไปขัดกับ ประตูไม้ แล้ว ดึงเข้าหาตัว โดยหันรอยที่กรีดออกนอกตัว แล้วงัด ปัง เรียบสนิท
                          ผลงาน http://www.uppic.net/im/mdcry.jpg
                          เนี่ยแหล่ะที่ผมไม่แนะนำให้ใช้คัตเตอร์ตัด มันจะปืนฟุตเหล็กมาตัดมือแทน นึกแล้วเสียว

Comment

ใช้ปืนกาวจะแน่นมั้ยครับแผ่นอาคิลิกนี่

Comment

Originally posted by james19 View Post
                              ใช้ปืนกาวจะแน่นมั้ยครับแผ่นอาคิลิกนี่
                              เคยลองแล้วนานๆไปมันจะหลุดครับ

Comment

Working...
                              X