Announcement

Collapse
No announcement yet.

ซื้อ PSU มาใหม่แต่คงต้องจุดเทียนเข้าห้องน้ำ --*

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

ซัดพวงมาลัยไป1พวง

Comment

Originally posted by uthane View Post
      ชอบมุกนี้ครับ ไม่รู้ว่าก่อนตายจะได้อ่านตอนจบ
      หรือว่า ต้องสั่งเสียให้ลูกหลานเผาตอนจบของโคนันให้ด้วย
      ถึงเล่มไหนแล้วอะ รุสึกจา50หรือ60กว่าๆมั้ยอ่ะครับ

เหอๆ

อ่านกันตั้งแต่รุ่นทวด กว่าจะจบคงต้องรุ่นเหลน

Comment

Originally posted by safe View Post
        ถ้าเวลาที่ท่านเล่นปกติเปิดปิดไฟนั้นเปิดคอมไว้ด้วยแล้วคอมไม่ดับ (ยกเว้นไฟน้องน้ำที่ท่านว่า)ก็อ่านต่อ
        ลองเช็คทุกสวิทเลยครับไล่มันทีละสวิทเลย ว่าอันไหนที่พอเปิดคอมแล้วเปิดปิดมันแล้วคอมดับบ้าง
        ผมว่าเป็นเพราะไฟกระชากนะครับ ถ้าท่านเสียบปลั๊กอันไหนก็เป็น อาจจะเป็น ที่หน้าสัมผัสสวิท น่ะล่ะมันอาจจะเก่าหรือไม่ดี ทำให้เวลากดเปิดปิดไฟ แล้วมีการช็อตเล็กน้อยเพราะหน้าสัมผัสภายในสวิทไม่แนบสนิทกันพอดี
        ถ้ามันดับทีทั้งห้องอ่านต่อ
        น่าจะเป็นเพราะใช้กระแสไฟเกินหรือช็อตได้ แต่น่าจะเป็นเพราะแกแสไฟที่ใช้ในห้องเกินกำลังเบรกเกอร์มากกว่า ถ้าอาการนี้ก็ตามค.ห. บนครับ เรียกช่างมาเปลี่ยนเบรกเกอร์ตัวใหม่ให้แอมมันสูงกว่าเดิม เปลี่ยนฟิวไปก็ไม่ช่วยอะไรนะครับ เพราะฟิวมันเอาไว้ตัดไฟเท่านั้น แต่เพียงมันตัดได้ไวกว่าเซอกิตเบรกเกอร์เท่านั้นเอง นอกจากจะใช้เซอกิตเบรกเกอร์ที่ ความไวสูงๆแค่นั้น หรือเซฟทีคัต แต่ในกรณีนี้มันจะตัดทั้งห้องนะไม่ใช่แค่คอมดับ ลองเรียกช่างมาตรวจสอบดูครับ
        ท่านโคนันมาแล้ว

Comment

ถ้ามี UPS มันจะช่วยได้มั้ยครับ

Comment

Originally posted by zetec View Post
            ถ้ามี UPS มันจะช่วยได้มั้ยครับ

ได้คับ

Comment

ย้ายคอนโดครับเอ้ยไม่ใช่ลองดูพวกสวิทต์ในห้องแหละครับมันอาจช็อตอยู่ของผมเคยเป็นซื้อคอนโดต่อมาจากคนอื่นเปิดแอร์คอมดับนึกว่าผีหลอกสรุปเบรคเกอร์แอร์มันเสียครับเลยไปรบกวนไฟทั้งห้อง

Comment

ผมว่าท่านเรียกช่างมาเช็คดูจะเสียตังน้อยว่าซื้อ ups นะ upsมันเอาไว้สำหรับไฟตก ไฟกระชากแรงๆ แล้วถ้าเวลาที่ท่านเปิดคอม แล้วเปิดไฟห้องน้ำ แล้วต่อupsไว้ ท่านก็จะได้ยินเสียงมันร้องตลอดเลย เพราะท่านบอกว่าเปิดไฟห้องน้ำละคอมดับ แล้วups ธรรมดามันสำรองได้ไม่ถึงครึ่งช.ม.นะท่าน ไม่รำคาญหรอครับกับเสียง ตี๊ดๆๆๆๆ

Comment

เปลี่ยนแล้ว สวิทต์ไฟแต่ยังไม่หาย มันกลับย้ายมาเป็นที่สวิตต์ไฟเพดาน(ไฟส่องสว่างหลักๆของห้อง) พอปิดไฟเพดานคอมก็ ปิดตามในทันทีT_T

Comment

ยังงี้ต้องดูระบบไฟโดนรวมแล้วคับ

Comment

ลองเอาพระไปแขวนดูได้ป่ะ
                      มานอาจจะหายก็ได้นะ

Comment

Originally posted by bs*wz View Post
                        ยังงี้ต้องดูระบบไฟโดยรวมแล้วคับ
                        ตามนี้เลยครับ มันจะเป็นได้หลายอย่างเหมือนกันต้องให้ช่างดูหรือถ้าท่านมีความรู้เกี่ยวกับไฟฟ้าก็เช็คเองได้ครับ เริ่มที่การไล่วงจรไฟฟ้า ของห้องท่านว่าไฟเมน ซึ่งจะมีขนาดสายใหญ่ว่าสายเส้นอื่นๆตามมาตราฐาน ถ้าเป็นคอนโดปกติมันจะต้องมีเบรกเกอร์ในห้อง1ตัวซึ่งโดยส่วนมากไฟเมนจะมาเข้าเบรกเกอร์ก่อนที่จะจ่ายให้อุปกรณ์อื่นๆในห้องของท่าน ลองเช็ค ตามจุดจั๊มไฟต่างๆ วงจรไฟฟ้าของห้องท่าน แต่ทางที่ดีเรียกช่างมาสบายสุด เหอๆ อย่าไปคิดมากเรื่องเรียกช่างครับ ถ้าเค้าทำไมได้ก็ไม่ต้องจ่ายตังแค่นั้นเอง

Comment

ดีกว่า ไฟห้องน้ำติดแต่ต้องจุดเทียนเปิดคอมนะครับ

Comment

มีเพื่อนหรือคนรู้จักอยู่ห้องข้างๆไหมครับ เอาคอมไปเสีบดูแล้วดูว่ามันเป็นแบบห้องเราหรือไม่
                            ถ้าเป็นแปลว่าเป็นที่ระบบการเดินสายไฟของคอนโดแล้วล่ะครับ
                            Last edited by linglom; 17 Apr 2008, 10:34:10.

Comment

Working...
                            X