Announcement

Collapse
No announcement yet.

BIOS พังหรือป่าวคับ แบบนี้

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• BIOS พังหรือป่าวคับ แบบนี้

Bios Rom checksum Error

มันขึ้นแบบนี้อะคับ มีวิธีแก้ ไหมคับ แล้ว บอร์ดผมมันจะพังเลยมั้ยคับ พอดี เปลี่ยน PSU ใหม่อะคับ พอใส่ เสร็จ เปิดเครื่อง มันก็ ขึ้นแบบนี้เลยอ่ะคับ

ลองแฟรชไบออสเวอร์ชั่นใหม่ดูก่อนครับ

Comment

ทำยังไงเหรอคับ ผมลองไปโหลด BIOS ที่เวป asus มา ลองไรท์ใส่ cd rom ใส่แผ่นไป มันก็ขึ้น bios name 6030.bin แล้ว ก็ ขึ้น Plz Wait อยู่แบบนั้น นานมากเลยอะคับ

Comment

เป็นบอร์ดรุ่นไหนครับ ถ้าจะรีโควเวอร์ไบออส อาจจะต้องเปลี่ยนชื่อไฟล์ให้ตรงกะชื่อรุ่นครับ ลองดูจากแผ่นไดร์อเวอร์เมนบอร์ดได้ครับ

Comment

M2NPV-VM คับ

Comment

โอกาสสูงมากครับ ที่ไบออสจะพังครับ ...

Comment

อาจจะต้องให้ศูนย์ ทำ hardware upgrade ให้อ่ะครับ อย่าไปถอด Bios ออกมาเองล่ะ ยกไปทั้งบอร์ดนั่นแหละ

Comment

เศร้าเลย ไปเคลม ไม่รู้ จะได้เลยไหม อยู่ ตจว อีก

Comment

Originally posted by พีคุง View Post
                  อาจจะต้องให้ศูนย์ ทำ hardware upgrade ให้อ่ะครับ อย่าไปถอด Bios ออกมาเองล่ะ ยกไปทั้งบอร์ดนั่นแหละ
                  ที่ ศูนย์ D-COM ที่ พันธิพ ใช่ไหมคับ

Comment

Originally posted by Overclockz View Post
                    ที่ ศูนย์ D-COM ที่ พันธิพ ใช่ไหมคับ

บอร์ดประกันที่ไหน ไปที่นั่นเลยครับ ...

Comment

เวลา flash bios ไม่ควร flashจากcd-rom หรือdriveA อ่ะครับ ถ้าจะให้ดีใช้ Usb drive จะดีกว่า

Comment

คงต้อง ยก ไปเคลมแล้วล่ะคับ เศร้า T T

Comment

ผมว่าที่แนะนำให้ Flash Bios ตั้งแต่แรกนี่ผิดขั้นตอนไปมากครับ
                          ข้อมูลใน Bios มันเพี้ยนได้ และ เมื่อมันเพี้ยน ก็จะรายงานว่า ผลรวมของข้อมูลไม่ตรงกับค่าที่ใช้ตรวจ
                          สอบ ก็ Check Sum Error นั่นแหละ
                          แก้ง่ายก็ใน Menu Bios ให้ Load Set Default ของ Bios แล้วก็ Save กลับ ก็เท่านั้นเองก็น่าจะ
                          หาย
                          หลังจากนั้นถ้าหาย Check Sum Error ก็ ค่อยๆมา Set รายละเอียดอีกทีครับ

Comment

Load Set Default นี่ ทำยังไงเหรอคับ คือ เครื่องผม พอ บูทเครื่องมา ก็ ขึ้นจอดำ checksum error เลยอะคับ พอใส่ แผ่น bios ที๋โหลดมา มันก็ ขึ้นตัวกระพริบๆ please wait ตลอดเลยอะคับ กดอะไรไม่ได้เลย

Comment

เข้า Bios Setup กด แป้น Delete หรือ F2 แล้วแต่ BIOS มันของอะไร มันจะมี Menu ให้
                              ลองดูคู่มือ Mainboard ของคุณ และลอง Clear Bios ก่อนก็ได้ครับ ส่วนใหญ่มันใช้ Jumper clear

Comment

Working...
                              X