Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอคำแนะนำครับ Asus A3000 ซ่อมหรือซื้อใหม่ดี

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอคำแนะนำครับ Asus A3000 ซ่อมหรือซื้อใหม่ดี

ผมมี Asus A3000 ใช้มา 3 ปีกว่าครับ มีอาการเสียคือ
    1. บานพับซ้ายแตก
    2. usb 4 พอร์ต เสียไป 3 พอร์ต
    3. DVD-RW อ่านได้แต่ CD แต่ไรท์ CD, DVD ไม่ได้แล้ว
    4. ปุ่มเปิด/ปิดเครื่อง บางทีกดติด บางทีกดไม่ติด
    5. แบตเสื่อม ใช้ได้ 15-20 นาที

ทุกวันนี้ยังทนใช้มันอยู่ ผมควรซ่อมจะดีมั๊ยเนี่ย
    อาการเหล่านี้ถ้าซ่อมนี้ประมาณเท่าไหร่ครับ ลองช่วยกะๆ ราคาหน่อยครับ
    เคยเอาไปส่งศูนย์ DCOM ที่ ตจว. เค้าบอกว่าเครื่องหมดประกันเค้ารับซ่อม
    แต่ปัญหาที่เกิดจากซอฟแวร์ ถ้าฮาร์ดแวร์เค้าไม่รับ ผมก็เลยไม่รู้จะทำไง
    ถ้าซ่อมไม่คุ้มไปขายต่อได้ประมาณเท่าไหร่ครับ จะได้เอาเงินไปซื้อเครื่องใหม่

ขอคำแนะนำด้วยครับ
    Last edited by utopia; 15 Apr 2008, 23:52:00.

ถ้า USB มีปัญหา,เปิดติดบ้างไม่ติดบ้าง ก็ M/B แล้วหล่ะครับ

ถ้าเมนบอร์ดพังจริงๆไม่แนะนำให้ซ่อมครับ

ไหนจะแบตเสื่อม Optical Drive เจ๊งอีก

ไหนจะอุปกรณ์อื่นเสื่อมตามกาลเวลาอีก

ไม่คุ้มครับ

ฟังธง!!

ถ้าขายก็ขาดทุนครับ

เก็บไว้เป็นเครื่องสำรองเล่นเน็ตน่าจะเวิร์กครับ

Comment

พออายุย่างเข้าเลข 3 นี่มันพร้อมใจกันพังเลยครับ T_T
      ขอบคุณมากครับ ดูท่าคงจะไม่คุ้มแน่ๆ

Comment

พอเยียว ยาได้ครับ

M/b อย่าคิดเปลี่ยนกะ 0 เพราะมานแพงมากกกกก 12k+เลยแหล่ะ ถ้าแค่ usb มานเสียจริงๆ ลองคุยกะร้าน N/b ตาม 1000ทิพดูครับ ค่าซ่อมไม่แพงเท่าไร ราวๆ 3-7k ได้แล้วแต่อาการ และร้านซ่อม

เรื่อง ODD ไปหาซื้อ ตามร้านทั่วไปดีกว่า เอารุ่นที่แกะหน้ากาก หรือมีหน้ากากใกล้เคียงน่ะ ซื้อกะ 0 มานก็แพงอ่ะ 9k ได้มั้งรุ่นนี้

แบต อันนี้ถ้าไม่ได้พกไปไหนมาไหน ก็ไม่ต้องสนใจก้ได้ แต่ถ้าอยากพก ก็ ลงทุน ซัก8-10k ครับ

ส่วนอาการอื่นๆทำใจอย่างเดียวครับผม

Comment

ซื้อใหม่ ไม่ได้สเปคไรมาก 17-20k น่าจะดีกว่าน่ะครับ มีประกันใหม่แถม สเปคสูงกว่ามากคับ

Comment

ขอคำแนะนำครับ Asus A3000 ซ่อมหรือซื้อใหม่ดี

Originally posted by turionx2 View Post
            ซื้อใหม่ ไม่ได้สเปคไรมาก 17-20k น่าจะดีกว่าน่ะครับ มีประกันใหม่แถม สเปคสูงกว่ามากคับ
            เห็นด้วยครับ ผมว่า 3 ปีกว่า ใช้งานมันคุ้มแล้ว

Comment

เห็นราคาซ่อมแล้วอ่วมเลยงานนี้ 55
              สงสัยดูตัวใหม่น่าจะดีกว่าครับ แต่ใช้คุ้มจริงๆ ครับ
              ใช้จนจะพังหมดทั้งเครื่องแล้ว

Comment

ซื้อเครื่องใหม่ก็ซื้อประกันเพิ่มด้วยก็ดีครับ

Comment

อะไหล่ nb นี่แพงจริงๆ เลยครับ เห็นแล้วซ่อมไม่ลงเลย อยากได้เครื่องใหม่คงต้องเลือกประกันเยอะๆ ด้วยซะแล้ว

Comment

บริษัทเค้าคงออกแบบมาว่าnotebookหนึ่งตัวสามารถใช้งานได้เต็มที่แค่2-3ปี เลยให้ประกันแค่1-3ปี

พอหมดประกัน มันก็พร้อมใจกันเจ๊งๆๆ - -~

Comment

Working...
                    X