Announcement

Collapse
No announcement yet.

AMD Phenom 9600 มันเลวร้ายขนาดนั้นเลยหรอคับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• AMD Phenom 9600 มันเลวร้ายขนาดนั้นเลยหรอคับ

อยากรู้คับว่า AMD นี่สู้ Intel ไม่ได้ขนาดขากกันกระจุยเลยหรอคับ เห็นตามคะแนนต่างๆให้ Intel Q ชนะเกือบหมด หรือเป็นเพราะว่าโปรแกรมที่วัดคะแนนมันไม่ Support กับ 4 Core แท้คับ

ผู้รู้ช่วยตอบที่คับ กำลังจาซื้อ CPU ใหม่ งบ 8000

เป็นรุ่นๆ ไป
    QXXXX ใหนอะ
    ส่วนมากโปแกรมแล้วเกมส์เทสส่วนมากจะไม่ได้ 4 Core แต่มันทำงานแค่ 2 Core
    คงต้องมาดู GHz FSB L2 แทนนะ

Comment

คงไม่เกี่ยวกับ 4Core แท้ไม่แท้มั๊งครับ..

บริษัท AMD เล็กกว่างบประมาณวิจัยพัฒนาโปรดักซ์ก็น้อยกว่า จะออกโปรดักซ์แต่ละตัวออกมา กว่าจะได้สู้อินเทลไม่ได้แน่นอน..

เปิดตัวช้ากว่า..แถมทำออกมาได้ไม่ดีเท่าไหร่..มีบั๊กตั้งแต่ CPU ยัน Chipset เลื่อนเปิดตัวบ่อย

ผู้บริโภคยิ่งไม่ค่อยมันใจ..ยอดขายทำไม่ได้..ขาดทุนจนต้องปลดพนักงาน..สารพัดปัญหา..

แต่ตัวผมก็ยังใช้ AMD ครับ..แม้ว่าต่อๆไป จะแพ้อินเทลกระจุย..แต่ผมใช้แล้วมีความสุข..ไม่ได้บ้าตัวเลข

ไม่เคยมีโปรแกรมเบนส์มาร์คใดๆในเครื่องก็ทำให้มีความสุขดีครับ..ขอเพียงเทียบราคากับประสิทธิภาพที่ได้แล้วคุ้ม

Comment

น่าจะตัดสินกันที่สถาปัตยกรรมและความแรงของซีพียู

Comment

ความคุ้มค่าต่อราคาต้อง AMD ครับ

Comment

Originally posted by kwangloke View Post
            คงไม่เกี่ยวกับ 4Core แท้ไม่แท้มั๊งครับ..

บริษัท AMD เล็กกว่างบประมาณวิจัยพัฒนาโปรดักซ์ก็น้อยกว่า จะออกโปรดักซ์แต่ละตัวออกมา กว่าจะได้สู้อินเทลไม่ได้แน่นอน..

เปิดตัวช้ากว่า..แถมทำออกมาได้ไม่ดีเท่าไหร่..มีบั๊กตั้งแต่ CPU ยัน Chipset เลื่อนเปิดตัวบ่อย

ผู้บริโภคยิ่งไม่ค่อยมันใจ..ยอดขายทำไม่ได้..ขาดทุนจนต้องปลดพนักงาน..สารพัดปัญหา..

แต่ตัวผมก็ยังใช้ AMD ครับ..แม้ว่าต่อๆไป จะแพ้อินเทลกระจุย..แต่ผมใช้แล้วมีความสุข..ไม่ได้บ้าตัวเลข

ไม่เคยมีโปรแกรมเบนส์มาร์คใดๆในเครื่องก็ทำให้มีความสุขดีครับ..ขอเพียงเทียบราคากับประสิทธิภาพที่ได้แล้วคุ้ม
            พูดได้ดีครับ ผมเองก็ใช้ Q6600 อยู่ในเครื่องก็ไม่เคยมีโปรแกรมเบนส์มาร์คซักตัวเหมือนกัน
            ปล.ยังมีอีก 2 เครื่องที่ใช้ AMD

Comment

ชอบรุ่นไหนก็ซื้อรุ่นนั้นแหละครับ เครื่องของเรา เราก็ใช้ของเรา แค่มันชนะใจเราก็พอแล้วครับ อิอิ..

Comment

ของงี้

ไม่ลองไม่รู้คับ ^^

Comment

เเล้วเเต่ศรัททาครับของอย่างนี้ มันมีดีกันคนละอย่างคับ

Comment

ใครบ้าตัวเลขก็ อินเทล ใครเลือกความคุ้มค่า ก็ AMD ครับ
                    เรื่องความคุ้มค่ากับความพอใจ AMD กินขาดครับ
                    แต่ถ้างบไม่อั้นนะครับ อินเทลกันครับ

Comment

Originally posted by WerDerMor View Post
                      ใครบ้าตัวเลขก็ อินเทล ใครเลือกความคุ้มค่า ก็ AMD ครับ
                      เรื่องความคุ้มค่ากับความพอใจ AMD กินขาดครับ
                      แต่ถ้างบไม่อั้นนะครับ อินเทลกันครับ
                      คนใช้อินเทลไม่ได้บ้าตัวเลขทุกคนหรอกครับขอให้เข้าใจซะใหม่ คิดว่าเขาคงดูที่ประสิทธิภาพของซีพียูเป็นหลัก ความคุ้มค่าไม่ได้อยู่ที่ซีพียู มันอยู่ที่คุณซื้อมาแล้วแฮปปี้กับมันหรือไม่ จริงๆไม่อยากแสดงความคิดเห็นอะไรมาก เพียงแต่ไม่ชอบความคิดแบบแบ่งฝัก-แบ่งฝ่าย แล้วที่คุณตอบมามันไม่ตรงกับคำถามเลยซักนิด ก่อนตอบกรุณาอ่านคำถามให้ดีก่อน

Comment

ขึ้นอยู่กับงานที่ทำมากกว่าครับ ราคาก็อีกปัจจัย

Intel E4500 ที่ผมใช้อยู่ เดิม ๆ 2.2g เทสต์ super pi ได้ 23 วิ
                        Q6600 ไม่เคยเทสต์ เพราะไม่เคยเอาโปรแกรม benchmark ไปลง
                        X2 5000+ เดิม ๆ 2.6 เทสต์ super pi ได้ 30 วิกว่า ๆ

แต่เวลา Compile งานใน Visual Studio 2005 เวลาต่างกันไม่เท่าไหร่ (ไม่เกินครึ่งนาที)
                        ตัดต่อวีดีโอก็ไม่ต่างกัน (ยกเว้น Q6600 เร็วกว่า) ต่างกันไม่เกินนาทีต่อวีดีโอ 1 ชม.
                        ใช้ 3DsMax, Maya 2008 ก็ต่างกันไม่มาก (ไม่เกิน 15วิ เวลาเรนเดอร์)

E4500 ราคา 3980 ประกัน WPG ร้าน JIB
                        X2 5000+ ราคา 3260 ประกัน Com7 ร้าน BigIT

ของแบบนี้แล้วแต่จะเลือกครับ

ปล. ใครบอกว่า E2XXX ก็พอ อาจจะใช่สำหรับงานธรรมดา แต่งานที่ผมทำ ผมอลงแล้ว อืดจริง ๆ - -* จนประกอบให้น้องไปแล้ว

Comment

Originally posted by TRIPPLE-X View Post
                          คนใช้อินเทลไม่ได้บ้าตัวเลขทุกคนหรอกครับขอให้เข้าใจซะใหม่ คิดว่าเขาคงดูที่ประสิทธิภาพของซีพียูเป็นหลัก ความคุ้มค่าไม่ได้อยู่ที่ซีพียู มันอยู่ที่คุณซื้อมาแล้วแฮปปี้กับมันหรือไม่ จริงๆไม่อยากแสดงความคิดเห็นอะไรมาก เพียงแต่ไม่ชอบความคิดแบบแบ่งฝัก-แบ่งฝ่าย แล้วที่คุณตอบมามันไม่ตรงกับคำถามเลยซักนิด ก่อนตอบกรุณาอ่านคำถามให้ดีก่อน
                          เอาน่าพูดแค่นี้เองอย่าฉุนสิครับผมก็ไม่ได้ว่าอินเทลกระจอกซะหน่อย
                          ผมก็แค่บอกว่าถ้างบไม่อั้นอินเทล กิน MAD อยู่ครับ
                          ที่ผมตอบเรื่องอินเทลกับ mad ก็เห็นมีคนพูดถึงกัน ผมก็เลยตอบครับ
                          แค่นี้ทำเป็นฉุน หึหึ

Comment

ถ้าจะตอบแบบพวกคลั่งลัทธิไปห้อง AMD น่าจะเวิร์คกว่านะ

Comment

สงสัยมียาว

Comment

Working...
                              X