Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยแนะนำ board 775 ที่เป็น AGP หน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยแนะนำ board 775 ที่เป็น AGP หน่อยครับ

คือว่าเมื่อก่อนผมใช้ P5P800 ใช้มาประมาณ ปีครึ่งเคลมไป 3 บอร์ด ทิ้งช่วงมาซักพัก พึ่งจะเดี้ยงไปเมื่อ 3 อาทิตย์ก่อน รอเคลมอยู่ยังไม่ได้ของเลย ว่าจะซื้อใหม่เลยดีกว่ารอนานเกิน

เลยอยากให้ช่วยแนะนำ MainBoard ของ P4 775 ที่ช่องการ์ดจอเป็น AGP อะครับ เพราะเห็นมีแต่ PCI ยี่ห้ออะไรก็ได้ที่มันดี ๆ หน่อย เพราะที่ผมเคลมไป 3 บอร์ดนั่นปัญหาเดิม ๆ คือชิปเซ็ทไหม้ ขอแบบราคาไม่สูงมากนะครับ เพราะช่วงนี้งบน้อยเหลือเกิน ยังไงก็ขอบคุณล่วงหน้าไว้ ณ ที่นี้ด้วย

ใช้ไง ชิบเซตไหม้ งง

ASRock "775i65GV" i865G Chipset Mainboard for Intel LGA 775 Retail 1,605.00 บาท เอง

Comment

ชิปดำ ๆ ที่เขียนว่า intel อยู่ล่าง ๆ บอร์ด นั่นแหละ มันไหม้ครับ

Comment

ห๋า IC ไหม้เนี่ยนะ = ='

เจ้านั่นมันความร้อนต่ำมากเลยนะครับ = ='

น่าจะไฟลัดวงจรมากกว่า ใช้ตัวรองสกรูวตอนขันบอร์ดยึดกับเคสรึเปล่าครับ

เจ้านี่สำคัญเหมือนกันนะ มีคนบอร์ดไหม้เพราะไม่ได้รองสกรูวอยู่พอสมควรเหมือนกัน

Comment

รองจนไม่รู้จะรองยังไงแล้วครับ ผมยัง งง เลยว่าไหม้ได้ไง

รอบแรก เล่น ๆ อยู่ เครื่องดับ พอเปิดควันมาเลยครับ

รอบสอง เพื่อนยืมเครื่อง เปิดไม่ติด เปิดยังไงก็ไม่ติด แกะออกมาดูละลายแล้ว

รอบสาม อยู่ ๆ ก็ดับ แบบรอบแรกแต่ไม่มีควัน

หลังจากนั้นติดติด BuleIce ของ Cooler Master บนชิป ก็ไม่มีอาการแต่อย่างใด

ทิ้งช่วงไปประมาณ 1 ปี

รอบสี่ เปิดยากหน่อย ต้องเปิดประมาณ 3-4 ครั้งถึงจะบูทได้ พอใช้ไปซักพัก ค้าง เป็นมาประมาณ 3 วัน อยู่ ๆ ก็หายใช้ได้อีกประมาณ 2 วันค้างอีก หลังจากนั้นก็ไม่ติดอีกเลย

อาการก็ประมาณนี้แหละครับ ชิป ICH5 (ไปดูคู่มือมา)

Comment

อ้อ southbridge ไหม้

Comment

P5P800 ตัวนี้แปลงจาก 865 มาใช้กับซ๊อกเก็ต 775 ครับ ท่าพี่ที่เครพของผมที่อยู่ฝ่ายเทคนิคของซินเน็ค(ไม่ขอเอ่ยนาม..นะครับ เดี่ยวพี่เขาจะเขิน อิอิ)
              --------------------------
              บอกมาว่า บอร์ดตัวนี้มีปัญหาชิปเซ็ตใหม้ครับ โดยเฉพาะรุ่นที่คุณใช้นี่แหละครับ ตัวนี้เลยครับ รุ่นเจ้าปัญหา อิอิ

Comment

บอร์ดซีรีย์ P4P800 และ ยังลามไปถึง P5P800 ตัวนี้ชิป southbridge ไหม้ง่ายมากครับ เท่าที่เคยไปฟังคนรู้จักอธิบายมา เค้าบอกว่าสาเหตุใหญ่มาจาก USB ครับ ตอนถอดเราอาจจะไม่ได้ Remove ออก มันเลยไหม้ครับ

Comment

เป็นเยี่ยงนี้นี่เองครับ

ฝ่ายเทคนิคของซินเน็ค ออกคุ่นๆนะครับ งิงิ

Comment

แล้ว ASRock "775i65GV" ที่ท่าจอมยุทธแนะนำมา work แน่นะครับ เซ็งมาก ๆ กับการรอเคลมเนี่ย

Comment

Working...
                    X