Announcement

Collapse
No announcement yet.

ผมโหลด iATKOS มาแล้วทำไงต่อครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ผมโหลด iATKOS มาแล้วทำไงต่อครับ

คือผมไม่เคยลองใช้ OSX เลยและอยากลองใช้ดูผมได้ไปโหลด iATKOS_v1.0ir2 มาขนาด 2.44GB เป็นไฟล์ ISO ผมต้องไรท์ลงแผ่นก่อนใช่ไหมครับ ผมเอาไปเปิดในโปรแกรม UntraISO ทำไมมันใช้พื้นที่แค่ 192KB เองอ่าครับ (ตามรูป)

บางไฟล์มันอ่านไม่ได้ใน windows ครับ มันจะมองไม่เห็น และไม่นับพื้นที่ครับ

Comment

Originally posted by tassapon View Post
      บางไฟล์มันอ่านไม่ได้ใน windows ครับ มันจะมองไม่เห็น และไม่นับพื้นที่ครับ

ผมสามารถไรท์ได้เลยใช่ไหมครับ และขอถามต่อด้วยครับ แหะๆ

ผมมี HDD 3 ลูก
      1.Seagate 80GB ลง XP ไว้
      2.WD 250GB ลง Vista ไว้
      3.Hitachi 500GB ตัวนี้ผมจะลง OSX ผมต้อง Format HDD ทั้งลูกเลยไหมครับตอนนี้แบ่งเป็น 2 พาติชั่น พาติชั่นล่ะ232GB เป็น NTFS มันมีของมูลอยู่ด้วยอ่าครับอีกพาติชั่นไม่มีข้อมูล ผมจะลงพาติชั่นที่ไม่มีข้อมูลอ่าครับทำได้ไหม

Comment

ตัว Hitachi แบ่งความจุต่อพาร์ทิชั่นไว้เยอะไปนะครับ(สำหรับผมนะ) พอตอนที่ลง เพราะไดร์ที่ลง OSX มันจะมองไม่เห็น เมื่อมองจากวินโดวส์นะครับ(จากที่ลองมา) และถ้าเป็นแค่การลองลงเล่นๆผมกลัวว่าจะเสียพื้นที่เยอะไปครับ ลงได้ยังไงบอกด้วยนะครับ

เรื่องไรท์แผ่นนี่มันก็คงต้องไรท์ล่ะครับ สำหรับไฟล์ iso แล้วบูตจากแผ่น

Comment

เด๊่ยวผมจะไปแบ่งพาติชั่นใหม่ครับสัก 40GB คงพอ ลงเสร็จแล้วจะมารายงานผลครับ หุหุ

Comment

ซวยแล้วครับ มันขึ้นว่า /com.apple.Boot.plist not found เพราะ DVD ของผมเป็น IDE ใช่ไหมครับ แบบนี้เศร้าเลย

Last edited by Trojan; 16 Apr 2008, 22:28:11.

Comment

จะคอยตามชมครับ กำลังโหลดมาใช้ครับ

Comment

ผมก็เคยลงครับตัวไดรฟ์เป็น IDE เหมือนกัน ลงได้ปกติครับ แต่จะมีผลในฮาร์ดดิสค์ที่เป็น Sata

Comment

Originally posted by slwind View Post
                  ผมก็เคยลงครับตัวไดรฟ์เป็น IDE เหมือนกัน ลงได้ปกติครับ แต่จะมีผลในฮาร์ดดิสค์ที่เป็น Sata
                  ผมไปค้นเจอใน google เป็นคลิปวีดีโอด้วยครับอาการเดียวแบบผมเลย เขาบอกว่าเป็น DVD-ROM เป้น IDE อ่าครับ http://www.youtube.com/watch?v=BqTmI...eature=related

เสปคเครื่องของผม

E6300 1.86GHZ
                  MB P5B-VM
                  RAM Kington 1.5GB 667
                  VGA 8800GT 512MB
                  HDD SATA2 80/250/500 GB
                  ASUS DVD-RW IDE

Comment

พยายามนะครับ

Comment

Originally posted by Pink CPU View Post
                      พยายามนะครับ
                      ผมไปลอง Ubuntu แทนแล้วครับ -*-

OSX ถ้า Hardware ไม่พร้อมก็ลงไม่ได้เห็นเขาบอกต้องใช้ คียบอด เมาส์ USB อีกนะเนี่ย

ถ้าท่าน Pink CPU ลงได้ช่วยเอารูปมาลงด้วยนะครับแล้วก็สเปคเครื่องด้วยอ่าครับ

Comment

ของผมที่ลงสำเร็จนะครับ
                        เครื่องแรก
                        AthX2 3800+
                        M2N-E
                        7900GS
                        Kingston 1 GB
                        WD 120 GB Sata2
                        Lite-on Combo ide
                        ลงได้ไม่มีปัญหา
                        มีปัญหาแค่ตอนบูตนิดหน่อย
                        กะไดรเวอร์การ์ดจอ
                        แต่ยังไม่ทันแก้ ผมก็ format ทิ้งเพราะต้องใช้เม้าส์ usb ซึ่งต้องไปยืมเครื่องคนอื่น
                        ก็เกรงใจเค้า อีกอย่างทำงานไม่สะดวกเท่าไรครับ

อีกเครื่อง(แผ่นเดียวกัน)
                        Celly 2.4
                        MB ของ Asrock จำรุ่นไม่ได้
                        Ram ddr 512
                        Segate 80 GB ide
                        Radeon 9250
                        Asus Combo ide
                        มีปัญหาเหมือนเครื่องแรก
                        แต่ตอนนี้ format กลับ
                        แล้วเอาไปบริจาคแล้วครับ 55

Comment

Originally posted by นายบุ๊ง View Post
                          ของผมที่ลงสำเร็จนะครับ
                          เครื่องแรก
                          AthX2 3800+
                          M2N-E
                          7900GS
                          Kingston 1 GB
                          WD 120 GB Sata2
                          Lite-on Combo ide
                          ลงได้ไม่มีปัญหา
                          มีปัญหาแค่ตอนบูตนิดหน่อย
                          กะไดรเวอร์การ์ดจอ
                          แต่ยังไม่ทันแก้ ผมก็ format ทิ้งเพราะต้องใช้เม้าส์ usb ซึ่งต้องไปยืมเครื่องคนอื่น
                          ก็เกรงใจเค้า อีกอย่างทำงานไม่สะดวกเท่าไรครับ

อีกเครื่อง(แผ่นเดียวกัน)
                          Celly 2.4
                          MB ของ Asrock จำรุ่นไม่ได้
                          Ram ddr 512
                          Segate 80 GB ide
                          Radeon 9250
                          Asus Combo ide
                          มีปัญหาเหมือนเครื่องแรก
                          แต่ตอนนี้ format กลับ
                          แล้วเอาไปบริจาคแล้วครับ 55

ไม่ทราบใช้ OSX ตัวไหนอ่าครับ ผมใช้ Mac OS X 10.5.1 Leopard iATKOS v1.0ir2 UpHuck DVD ISO

Comment

Mac OSX 10.5.1 For AMD
                            แต่ผมลองเอาไปลง intel ก็ไม่มีปัญหาอะไร

Comment

ตัวนี้ผมยังลงไม่ผ่านครับ..เหอๆ

Comment

Working...
                              X