Announcement

Collapse
No announcement yet.

nVIDIA 9xxx ลองดูแล้วคุณอาจจะบอกว่าภาพสวยกว่า ATI

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• nVIDIA 9xxx ลองดูแล้วคุณอาจจะบอกว่าภาพสวยกว่า ATI

ลองดูก่อนนะ ฟีเจอร์ใหม่ ต้องลองกับตาครับ ของแบบนี้
    Attached Files

9800 หรือป่าวครับ ... ดูๆ อยู่เหมือนกัน แต่ภาพมันสวยกว่า ATi จริงหรอ

sigpic

Comment

9600GT ก็มีครับ ใช้อยู่ มันมีผลกับพวก DVD5 DVD9 VCD ด้วยครับ

ปล. ปรับก็แล้วแต่คนชอบนะครับ ถ้าจอมันสว่างอยู่แล้วก็ไม่ควรจะกด ไดนามิกคอนทราส

แต่สีเนี่ย รับประกันเลยว่า เห้นได้ชัดถ้าสังเกตดูนะ (คัลเล่อร์ เอ้นช๊าน)

Comment

อืม 8XXX ไม่มีหรือ งุ งิ ^..^
        ใช้ 8600GT 8400M อยู่ หุหุหุ

Comment

Originally posted by TWK. View Post
          อืม 8XXX ไม่มีหรือ งุ งิ ^..^
          ใช้ 8600GT 8400M อยู่ หุหุหุ
          ดูแล้ว ไม่มีงุงิ >.<

*อยากเห็นว่ามานสวยมากขึ้นไม๊ ช่วยเอารูปลงมาโพสหน่อยนะครับ หุหุ เพื่อจะได้ซื้อใหม่ ^^

Comment

หวั่นเกรงจะเป็นกระทู้ชวนตีนะท่าน
            อิอิ

Comment

ไอ้ฟีเจอร์เร่งวุ้นเร่งสีนี่มันมีมานานแล้วไม่ใช่เหรอครับ ถ้าเป็นแต่ก่อนล่ะก็พอปรับแล้วสีจะออกแนวแปร๊น ๆ กว่าของ ATi ซึ่งบางคนอาจว่ามันไม่สวยก็ได้ แต่โดยส่วนตัวผมชอบนะ แต่ถ้าใช้งานจริงก็คือสีเพี้ยนแหละ ถ้าจะใช้เรื่องานกราฟิกก็ต้องปรับกันดี ๆ หน่อย แต่เดี๋ยวนี้เป็นไงมั่งไม่รู้

Comment

มันไม่ได้ดีอะไรมากหรอก แต่ก็ถือว่าแปลกตาดี สำหรับคนใช้สีเขียวที่เห็นแต่สีจืดๆมานาน

ถึงไม่ได้ตั้งค่าภาพมันก็ไม่เหมือนซีรี่เก่า คือไม่รู้จะบอกว่าดีขึ้นหรือแย่ลงดี เพราะมันมีทั้งข้อดีและข้อเสีย

อย่างแรกเรื่องสี อันนี้ชอบมาก แป๋นได้ใจ แต่บางทีหน้าคนดูเหลืองๆไปหน่อย เอ่อ...มันไม่ได้แป๋นเหมือนปรับ Digital Contrast ที่มีคนแนะนำไปก่อนหน้านี้นะ แต่สีทุกสีมันสดขึ้นครับ ถ้าเป็นปรับแบบเมื่อก่อนมันไม่ใช่แบบนี้อ่ะ มันจะเป็นออกแป๋นๆไปทั้งจอ ส่วนไอนี่มันทำให้สีแต่ละสีดูดี

อย่างสองเรื่องnoise เหมือนมันตั้งใจใส่มา ใส่มาเยอะด้วย DVD บางเรื่องบิทเรทต่ำ ภาพมันก็แตก พอเอา noise มากลบมันก็เลยดูดีขึ้น แต่ข้อเสียคือถ้าแผ่นไหนภาพมันดีอยู่แล้วมันจะทำให้รายละเอียดภาพลดลงเพราะโดนnoiseกลบ อันนี้คงต้องอาศัยการปรับเอามั้งจะใส่แค่ไหน เพราะผมไม่ได้ปรับอะไรเลย ให้มาไงก็ใช้งั้นแหละ

คือที่สังเกตเห็นมันเห็นได้แบบนี้อ่านะ ไม่รู้จะเกี่ยวกับฟีเจอสองอันนั้นที่เจ้าของกระทู้มาแนะนำไหม แล้วก็ตอนเสียบการ์ดตอนแรกไม่เห็นความต่างนะ มาเห็นความต่างเอาตอนลงวินโดว์ใหม่เป็นวิสต้าอ่ะ เลยไม่แน่ใจว่าสีเปลี่ยนเพราะการ์ดหรือ Profile สีของวิสต้ากันแน่

แล้วก็ซีรี่ 9 ยังมีข้อเสียอยู่หน่อยนะครับ De-interlace ยังไม่เนียนนะ ดูไปเรื่อยๆจะมีภาพเป็นเส้นให้เห็น แล้วภาพบางทีก็จะสั่นๆหน่อย ลักษณะเหมือนไดรเวอยังไม่สมบูรณ์ครับ เพราะซีรี่ก่อนหน้านี้ ช่วงออกใหม่ก็เป็นแบบนี้ แต่พอมาไดรเวอตัวหลังๆก็หาย
                Last edited by ARES; 16 Apr 2008, 23:23:15.

Comment

มันยังใช้ชื่อ PureVideo HD เหมือนเดิมนะ แต่มีฟีเจอใหม่ที่ใส่เข้ามา 8800GT ต้องรอไดร์เวอใหม่

ที่ nVidia เค้าโฆษณาไว้เป็นแบบนี้ครับ

New features make Geforce cards catching up with Radeon in Hi-Def playground.

Dual-Stream Decode, can be use for Blu-ray Profile 1.1’s Bonus View

Re-calculate the contrast ratio dynamically.

Auto Green, Blue and skin tone enhancement. ดูรูปนี้จะเห็นสีมันสดขึ้นมาหน่อยๆจากเดิมที่สีมันจืดๆ

Dynamic Contrast Enhancement disabled.

Dynamic Contrast Enhancement enabled.

Color Tones Enhancement disabled.

Color Tones Enhancement enabled.

What’s more, NVIDIA propagandas while playing HD video using 9600GT, the card still can provide Vista’s Aero effect. In our test, 8800GT with the latest beta driver also can support this little feature.

So, HD playback part of 9600GT is the same with 8800GT, both G94 and G92 supports PureVideo HD Gen2, Dual Stream Decode, Dynamic Contrast Enhancement and Color Tones Enhancement, thanks to the mighty ForceWare.

ก็โอเคนะ ไม่ได้มากมายอะไร แต่อย่างน้อยก็มีการพัฒนา แสดงให้เห็นว่า nVidia เองก็เริ่มใส่ใจในเรื่องภาพและโทนสีบ้างแล้ว รุ่นต่อๆไปคงได้เห็นอะไรดีๆเพิ่มมากขึ้น

expreview
                  Last edited by ARES; 17 Apr 2008, 00:17:01.

Comment

มีการพัฒนามันก็ดีอยู่

แต่ขออย่างเดียว

อย่าออก ถี่ ได้มั้ย ตอนนี้มันกลายเป็นซื้อปุ๊ปตกรุ่นปั๊ปแล้ว - -

Comment

GeForce 174.85 Beta มีให้ปรับแล้ว
                      http://downloads.guru3d.com/
                      เห็นมีแต่ Vista นะ
                      Products supported ดูเองเลยเลยเยอะจัด

Comment

สีสดดีครับ แจ่มจริงๆ

Comment

มา confirm ว่า 88GT ใช้ได้ครับ ตั้งแต่ 174.74 ขึ้นไปนะ

Comment

Working...
                          X