Announcement

Collapse
No announcement yet.

ปัญหา Ram ใน vista Sp1

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ปัญหา Ram ใน vista Sp1

ผมเจอปัญหาปวดหัวอีกแล้ว ไม่รู้ใครเป็นแบบผมนะครับ คือก่อนหน้านี้ผมใช้ xp sp2 ใช้แรม 4 แถว รวม 4 GB ใช้เมนบอร์ด Asus P5B ซึ่งปรากฏว่าตอนนั้นมันมองเห็นแรมแค่ 2.93 GB

ทีนี้ผมจึงตัดสินใจหันมาลองใช้ วิสต้า sp1 32 bit ซึ่งผมได้ทำการติดตั้งแบบ clean install ปรากฏว่างวดนี้ ระบบมองเห็นแรม 4 GB!! โอว แบบนี้แหละที่ผมต้องการ แต่.....
    Attached Files

ทีนี้ผมลองไปเช็ค Task Manager โดยกด Alt+ctrl+del ปรากฏว่ามันเห็นแค่ 3GB!! (ในวงเล็บสีแดง)
    ผมเลยงงๆว่า ตกลง Vista Sp1 มันมองเห็นแรมจริง 4 GB เต็มหรือเปล่าครับ ไม่ทราบใครพอจะทราบบ้างครับ มึน

Comment

ทีนี้ผมลองใช้โปรแกรม Cpu-z เช็คดูอีกทางเพื่อความแน่ใจ ซึ่งมันก็เห็น 4 Gb อย่างที่มันควรจะเห็นอะคับ แต่ปัญหาตรงที่มันเห็นแค่ 3 GB ใน Task manager??

Comment

ต้อง 64bit มั้งคับ

Comment

sp1 32 bit ทำให้โชว์ 4GB
          แต่ใช้งานได้ 3GB ในระบบ

Comment

ลองถอดออก 1 ตัวดิมันเห็นเป็น 2 gb หรือปล่าว ถ้าปล่าวก็คงต้อง 64 บิทแล้วละ

Comment

64 bit ผมอยากลงอะครับ แต่ไม่ทราบว่า มันจะมีปัญหากะซอฟแวร์มากกว่า 32 bit หรือเปล่าครับ ใครพอทราบบ้าง

Comment

Originally posted by kayparker View Post
                64 bit ผมอยากลงอะครับ แต่ไม่ทราบว่า มันจะมีปัญหากะซอฟแวร์มากกว่า 32 bit หรือเปล่าครับ ใครพอทราบบ้าง
                ก็ลง 2 OS สิครับ
                จะใช้ตัวใหนก็ได้

Comment

ผมก็ใช้ 64 บิทอยู่ ไม่มีปัญหาอะไร ครับ

มีเกมส์ที่เล่นไม่ได้ คือ MGS2
                  ส่วนเกมส์ที่ทดสอปแล้ว

Command & Conquer 3
                  Assasinc Creed
                  microsoft flight simulation 2004
                  call of juarez
                  call of duty 2&4
                  Rally Dirt
                  Rainbow six vegas 1&2
                  Gear of wars
                  medal of honor Airbone
                  Lost planet
                  Unreal 3
                  Time Shift
                  Nedd for speed : (ทุกภาค)
                  Bioshock
                  Graw 2
                  Ghost Recon Advanced Warfighter 2
                  The sim
                  Crysis
                  pes/Wining 2008
                  Bio 4 pc
                  onimusha 3 pc
                  Battlefield 2142
                  Phantasy star universe
                  Tom Clancy's Spinter Cell
                  Age of Empires 3
                  Armed Assault
                  Colin Mcrae Rally 2005
                  Company of heroes
                  Civilization 5
                  Conflict : Denied Ops
                  Devil May Cry 3
                  Doom3
                  F.E.A.R
                  Fifa 2008
                  Guild Wars
                  Jericho
                  Madden NFL 08
                  Quake 4
                  Silent Hill 4
                  The Lord of the Rings ทุกภาค
                  Transformers
                  Warhammer 40,000 Dawn of war
                  Crusaders
                  จำได้แค่นี้นะ

โดยเฉพาะพวกโปรแกรมใหม่ๆ รองรับค่อยข้าง 99.9เปอเซ็นเลยละ
                  มีปัญหาอะไรค่อยมาโพสถามเอาได้ ไม่ต่างกับ 32บิทหรอกการใช้งาน หรือลง driver เพราะถ้าเป็นvista เด๋วนี้ชอบออก driver มาแบบคู่ X86&X64 เลย

Comment

แบบนี้เรื่องแคร๊ค vista ต้องถอนตัวเก่า ก่อนฟอแมทมั้ยใหม่ครับ ตัวเก่าผมใช้แครค Vista OEM BIOS bootloader Setup แล้วถ้าถอนต้องถอนอย่างไรครับ

อีกปัญหาคือ มันจะรองรับ โมเดม Bipac 7000 ของผมมั้ยอะครับ ผมใช้ไดรเวอเดิมที่แถมมาพร้อมแผ่นทรู มันใช้กะ 32 bit ได้ กลัวไม่รองรับ 64 bit หน่ะครับ

Comment

OS 32bit มันก็ใช้ได้เท่านั้นแหละครับ คือมองเห็นน่ะช่ายแต่ใช้งานม่ายได้ ถ้าอยากใช้แรมเต็มๆ ต้อง 64bit ครับ
                      Last edited by ratth; 17 Apr 2008, 09:42:53.

Comment

ไม่ต้องถอนครับฟอแมตไปเลย โมเดมถ้าใช้ บน vista ก็ไม่น่ามีปัญหา แต่ลองโทรถามศูนย์ดูก่อนดีกว่าถ้าไม่ใช่เร้าเตอร์ เพราะเป็นพวกไดร์เวอร์ด้วยนิ

Comment

อิอิ ลงvista 64bit ผมก็ใช้ อยู่ ก็ดีไม่มีปัญหาอะไรนิครับ ใช้สบายๆ

Comment

Originally posted by ballmakoto View Post
                            ไม่ต้องถอนครับฟอแมตไปเลย โมเดมถ้าใช้ บน vista ก็ไม่น่ามีปัญหา แต่ลองโทรถามศูนย์ดูก่อนดีกว่าถ้าไม่ใช่เร้าเตอร์ เพราะเป็นพวกไดร์เวอร์ด้วยนิ
                            คือตอนนี้ หลังจากที่ผมแคร๊คของ Vista OEM BIOS bootloader Setup เวลาตอน Restart คอม มันจะมีตัวหนังสือวิ่งเป็นแถวๆ ตอนบูทหน่ะครับ แล้วค่อยเข้า แถบเขียวๆวิ่งด้านล่าง

ทีนี้ถ้าเราไม่ถอนแคร๊คตัวนี้ออก แล้วฟอแมทใหม่ ไอ้ตัวหนังสือวิ่งเป็นแถวๆตอนบูธ มันจะหายปะครับ หรือว่าจะคงอยู่ตลอดไป

ขอบคุณล่วงหน้านะครับ

Comment

มันจะไม่วิ่งเเล้วครับ

Comment

Working...
                              X