Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอความช่วยเหลือในการจัดสเปค สำหรับดูหนัง Hi-Def หน่อยครับ งบ 35,000+/-2,500 ไม่เอาจอ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอความช่วยเหลือในการจัดสเปค สำหรับดูหนัง Hi-Def หน่อยครับ งบ 35,000+/-2,500 ไม่เอาจอ

พอดีว่า ซื้อ LCD TV 40" (Full HD 1920 x 1080) มาครับ แล้วพอดีคิดขึ้นได้ว่า ถ้าเอาคอมพิวเตอร์มาต่อกับ LCD TV เพื่อดูไฟล์ .mkv h264 (Hi-Def) ก็น่าจะดีเหมือนกัน

งบ 35,000 +/- 2,500 ครับ (ไม่เอาจอนะครับ มี LCD TV อยู่แล้ว ไม่เอาลำโพงด้วยครับ มีแล้ว)
    • อยากได้สเปคที่ ประหยัดพลังงาน ความร้อนไม่มาก ระบายความร้อนดีๆ เพราะจะเอาไว้ในห้องนอนครับ ไม่อยากให้ห้องนอนมีอุณหภูมิสูงขึ้นจากความร้อนของเคส
    • CPU ชอบ Intel / nVidia ครับ
    • เมนบอร์ด ไม่เอา AsRock / Gigabyte (ถ้าได้ ASUS หรือดีกว่า ก็ OK ครับ)
    • เน้นดูหนัง เป็นหลัก โหลดบิต เป็นรอง (โหลดบิต แล้วเอามาดู)
    • ไม่เล่นเกมโหดๆ อย่าง Crysis ครับ (ปกติชอบเล่น Console เช่น PS3 มากกว่า)
    • การ์ดจอ เอาแบบกลางๆไม่ร้อนมาก ไม่กินไฟมาก ไม่อยากให้ PSU กินไฟมากเกินความจำเป็นครับ ถ้ามีพอร์ต HDMI ก็ดีครับ ถ้าไม่มีใช้สาย HDMI-DVI แทนก็ได้ครับ
    • เคส อยากได้เคสสวยๆครับ เหมือนว่าซื้อคอมเครื่องนี้เป็นของตกแต่งห้องครับ

สเปคคร่าวๆที่คิดไว้ครับ

CPU : Core 2 Duo E8400 = 8,100 บาท
    M/B : ??????
    VGA : ??????
    RAM : Kingston 4 GB / 800 = 3,400 บาท (จะลงวิสต้าครับ)
    HDD : Seagate SATA II 500GB ES2 NCQ / 32MB = 4,750 บาท
    DVD : DVD-RW LG 20X SATA = 1,150 บาท
    CASE : ??????
    PSU : ?????
    Sound : ?????
    K/B - Mouse : Microsoft Wireless Optical Desktop = 3,000 บาท

เหลือ 14,600-17,100 บาท สำหรับ เมนบอร์ด การ์ดจอ เคส Sound Card และ PSU

จะไปซื้อที่ร้าน TK Com ร้านนี้โอเคไหมครับ ? เห็นมีเคสสวยๆให้เลือกเยอะดีครับ
    http://www.tkcom99.com/index.php?is_...d=1&s_cat_id=1
    Last edited by TekkenMaster; 17 Apr 2008, 03:27:17.

http://www.thanni.com/index.php?main...oducts_id=4320

MainBoard รุ่นนี้ โอมั้ยครับ

ผมใช้ AMD x2 4200 cpu work 60% @ Hi-Def 1080 อะคับ
    Last edited by thpiya; 17 Apr 2008, 12:16:32.

Comment

MB ASUS P5K-C /EPU 4400.-
      (ของอัซซุส จะประหยัดพลังได้น้อยกว่าของ Gigabyte อยู่ประมาณ 10% นะคับ)
      HIS Radeon HD3650 2500.-
      (รุ่นนี้ผมใช้อยู่ แต่เป็นของแซฟไฟล์ ใช้ดีมากคับ เล่น Bioshock ได้ลื่นๆเลย)
      SilverStone 400w 1600.-

ผมแนะนำแค่นี้ดีกว่า พวกการ์ดเสียง ไปห้อง Sound System ดีกว่าคับ
      เคส ก็เดินเลือกเอานะคับ

Comment

เอาของ Gigabyte เถอะ GA-EP35-DS3R ถูกดี คุ้มและก็ประหยัดไฟด้วย

Comment

จขกท. ใช่ท่าน tekkenman ในบอร์ด จีคอนรึเปล่าหว่า

Comment

อยากโจ๊ะ Tekken กะผมไหม๊ อิอิ

Comment

ผมรู้อย่างเดียวคือ SPARK 3850 มี HDMI OUT แท้ๆ ครับ แค่นี้ก็ดูได้แล้วครับ CPU E2180 หรือ X2 4200+ ก็ ไม่มีกระตุกแล้วครับ

Comment

ผมว่าของ asus p5q-em ดีกว่าครับ เพราะรองรับ hdmi เลย

Comment

Originally posted by svanderman View Post
                  ผมว่าของ asus p5q-em ดีกว่าครับ เพราะรองรับ hdmi เลย
                  ดูวันตั้งกระทู้ครับ MB ที่ท่านแนะนำ ยังไม่เกิดเลยครับ
                  Last edited by wikorn; 31 Jul 2009, 15:50:17.

Comment

ผมก้อว่าเปิดเข้ามาอ่าน ทำไมมันแพงจังซี่

CPU : Core 2 Duo E8400 = 8,100 บาท

เอิ๊กๆๆๆ ขุดมาด้ายยยย

Comment

Working...
                    X