Announcement

Collapse
No announcement yet.

ใช้โน๊ตบุคที่บ้าน ควรถอดแบตเตอรี่ออกหรือไม่ครับ?

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ใช้โน๊ตบุคที่บ้าน ควรถอดแบตเตอรี่ออกหรือไม่ครับ?

ใช้โน๊ตบุคที่บ้าน ควรถอดแบตเตอรี่ออกหรือไม่ครับ?

ใช้เครื่องโน๊ตบุคที่บ้านทุกวัน โดยเสียบอเดปเตอร์ใช้ไฟบ้านตลอดเวลาใช้งาน ทั้งวันทุกวัน

ควรถอดแบตเตอรี่ออก หรือ ติดตั้งแบตเตอรี่เอาไว้ครับ

HOON
    Last edited by HOON; 17 Apr 2008, 09:06:02.

ถ้าเปงนิเกิลควรถอดนะครับ

ลิเที่ยม ลิโพ ไม่ควรนะครับ
    มีกระทู้อยู่นะครับลองหาดู โชว์แบตเสื่อมไรประมาณนี้อ่ะครับ

Comment

ไปอ่านที่นี่นะครับ
      จริงหรือเปล่าครับที่เวลาใช้ notebook ให้ถอดแบตออก เพื่อถนอมแบต
      มาโชว์แบ็ตเสื่อมกันหน่อย (ข้างในมีบอกวิธีชาร์จแบ็ตที่ถูกต้องด้วยครับผม)
      Last edited by ปฐมวงศ์; 17 Apr 2008, 09:21:53.

Comment

ตามข้างบนเลย F8 เนี่ยถอดเเล้วเครื่องขากขาหนุนไปหนึ่งจุดเลย

Comment

กระทู้ทำนองนี้มีเยอะครับ

ยังไงก็ของ Search ดูก่อนครับ

Comment

ไม่ควรถอดถ้าใช้ทุกวัน

แต่ควรเมื่อรู้ว่าจะไม่ใช้สักเดือนนึง หรือสามอาทิตขึ้นไป

ถอดมันไม่ดีหรอกเชื่อผม

Comment

อ่อลืมถ้าเป็นแบตสมัยใหม่ สักหนึ่งปีผ่านมาที่เป็น

Lion ทำนองนี้ไม่ต้องถอด ไม่ต้องชาตครั้งแรกนานๆ

และไม่ต้องกระตุ้นแบตไรทั้งนั้น ไร้ประโยชทำให้เสียเปล่าๆ

ชาตพอเต็มถอดสายออก ไม่ต้องถอดจากเครื่องเลยสักครั้งเดียวก็อยู่ได้

เว้นแต่จะเลิกเล่นนานๆ

Comment

ไม่ต้องถอดครับ

ของผมใช้มา 2 ปี ไม่เคยถอดแบต เช็คแบตเสื่อมยัง 0% อยู่เลยครับ
                ใช้งานได้เกือบ 3 ชั่วโมงเหมือนเดิม

Comment

ตามความรู้สึกของป๋ม ใส่แบคเอาไว้ก้อเหมือนกัน เครื่อง PC ที่มี Ups อ่าคั๊ฟ

แบตมันก้ออาจจะมีเสื่อมไปตามการใช้งาน แต่ถ้าเทียบกับตัวเครื่องแย้ว

ป๋มว่าให้แบตมานเสื่อมปายจาดีก่านะคั๊ฟ ( แต่กว่ามานจาเสื่อม ก้อนานอยู่พอควรเยย Lion กานหมกแย้วคั๊ฟเดวนี้ )

Comment

ลองอ่านตรงนี้ดูครับ จะได้สรุปกันได้ง่ายๆหน่อย

http://www.batteryuniversity.com/partone-21.htm

ของ Li-ion ก็พอสรุปได้คร่าวๆว่า

-ไม่ควรใช้แบตจนเหลือไฟต่ำกว่า 20 % เพราะเมื่อเราอัดไฟเข้าไปใหม่โอกาสที่จะทำให้เกิด wear จะสูงขึ้นตามไปด้วย (โดยปกติไม่ว่าจะอัดไฟที่เท่าไหร่ก็มีโอกาสที่จะเกิด wear ได้หมด)
                    -ควรหมั่นชาร์ตบ่อยๆ ที่ระดับSOD 40% โดยประมาณ ไม่ควรชาร์ตแบบ full cycle เช่นเคย
                    -ถ้ายามได้ที่ไม่ได้เอาแบตออกมาใช้นานๆ ควร discharge ให้เหลือไฟเพียง 40% เพื่อลดอัตราการเสื่อมของแบตเตอรี่ และเก็บในที่เย็น

Comment

Working...
                    X