Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามอะไรหน่อยคับ ๆ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามอะไรหน่อยคับ ๆ

พวกเมนบอร์ดรุ่นใหม่ ๆ
    จะรองรับฮาร์ดดิสแบบ IDE รึป่าวคับ
    แล้วถ้าซื้อเมนบอร์ดมา สามารถต่อกะ power supply ตัวเดิมได้เลยหรือป่าว

ละก็ถ้าผมจะซื้อระหว่าง PD กะ P4
    อันไหนเล่นเกมดีกว่ากันคับ

Originally posted by hOrmOne View Post
    พวกเมนบอร์ดรุ่นใหม่ ๆ
    จะรองรับฮาร์ดดิสแบบ IDE รึป่าวคับ
    แล้วถ้าซื้อเมนบอร์ดมา สามารถต่อกะ power supply ตัวเดิมได้เลยหรือป่าว

ละก็ถ้าผมจะซื้อระหว่าง PD กะ P4
    อันไหนเล่นเกมดีกว่ากันคับ

ถ้าเมนบอร์ดรุ่นนั้นมีช่อง IDE slot ก็เสียบ HD แบบ IDE ได้แหล่ะครับ (มีแทบจะทุกรุ่นที่ขายตอนนี้เลยด้วยมั้งครับ)

บนเมนบอร์ดบางตัว ก็จะมีช่อง PowerConnector 20Pin หรือ 24Pin ครับ

อธิบายง่ายๆ
    ถ้าเมนบอร์ดคุณมี 24 และ Pw มี 20 ก็ไปซื้อสายแปลงให้มันเป็น 24 ครับ
    ถ้าเมนบอร์ดคุณมี 20 แต่ Pw มี 24 ก็เสียบได้เลยครับ ให้มันเลยค้างๆไว้แบบนั้นแหล่ะ ใช้ได้

ถ้าเทียบกันระหว่าง P4 กับ PD
    PD แรงกว่าครับ เพราะมี 2Core ช่วยกันประมวลผล
    P4 มีหัวเดียว (บางตัวก็ 1 Core ประมวล 2Thead แต่ไม่ได้แรงขึ้นมากมายแต่อย่างใด)

ปล.ถ้าให้เลือกซื้อใหม่ ซื้อ core2 ดีกว่าครับ 2หัวเหมือนกัน แต่แรงกว่า

Comment

คือว่าถ้าจะซื้อ core2duo
      ผมก็ต้องเปลี่ยนเมนบอร์ด ด้วยเลยใช่มะคับ

เพราะของผมมันรองรับได้มากสุดแค่ PD อะ
      ละมีมั่งมั้ยพวกเมนบอร์ดใหม่ๆ ที่มี slot แรมเป็น ddr กะ ddr2 ผสมกัน

Comment

Working...
      X