Announcement

Collapse
No announcement yet.

กระทู้ นี้สำหรับคนมีน้ำใจ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• กระทู้ นี้สำหรับคนมีน้ำใจ

คือว่า ผมอยากถามเรื่อง การแบ่ง ฮาดดิส อ่ะคับ
    สมมุด ผมมี ฮาดดิส 1ลูก 120GB แล้วผมอยากแบ่งเป็น ไดร์C 40GB ไดร์D 80GB อ่ะคับ
    ต้องทำยังไงบ้างหรอคับ ขอวิธี ไหนก็ได้น่ะคับ ทำบนDOS หรือ ทำบนวินโด้ หรือถ้าใครมีลิงค์ สอนวิธีทำก็ได้น่ะคับ
    ขอโทด ด้วยน่ะคับ ที่ถามคำถามโง่ๆ แบบนี้ แต่ผมว่า ก็มีอีกหลายคนไม่รู้

ที่ผมถาม ผมก็ไม่รู้เหมือนกันว่า จะได้คำตอบมั้ย แต่ผมเชื่อว่า ชาว OCZ มีน้ำใจทุกคน

ขอบคุนอีกครั้งสำหรับ คนมีน้ำใจ
    Last edited by koruru; 18 Apr 2008, 09:24:12.

ปกติผมเห็นจะเหนเขาทำก่อนจะลงวินโดอะนะ
    มันจะให้แบ่งไดรฟ์ก่อนจะฟอร์แมตอะ

วิธีอื่นมีอีกรึป่าวไม่รุ้นะ

Comment

ไม่ต้องใช้ตัว ไม่ต้องตัวแสดงแทน หุหุ
      ใน OS เพียวๆ....
      http://www.justusers.net/articles/os.../partition.htm

Comment

ผมใช้ Disc Wizzard ของ Seagate แบ่งเอาเลยครับ จะเอากี่ Drive ก็แบ่งก่อนเลย แล้วก็เอา Windows มาลง

Comment

Originally posted by dears View Post
          ไม่ต้องใช้ตัว ไม่ต้องตัวแสดงแทน หุหุ
          ใน OS เพียวๆ....
          http://www.justusers.net/articles/os.../partition.htm
          ขอบคุนอย่าง แรงคับ ผม คนมีน้ำใจ แบบนี้ ต้องยกย่อง

Comment

Originally posted by hOrmOne View Post
            ปกติผมเห็นจะเหนเขาทำก่อนจะลงวินโดอะนะ
            มันจะให้แบ่งไดรฟ์ก่อนจะฟอร์แมตอะ

วิธีอื่นมีอีกรึป่าวไม่รุ้นะ
            ส่วน วิธีนี้ ผมก็เคยเห็นคับ แต่ ผมทำไม่เปงอะจิ ใครพอมีวิธี ทำ มั้งอ่ะัคับ

Comment

Originally posted by tanawat30 View Post
              ผมใช้ Disc Wizzard ของ Seagate แบ่งเอาเลยครับ จะเอากี่ Drive ก็แบ่งก่อนเลย แล้วก็เอา Windows มาลง

แล้ว ไอ้ Disc Wizzard มันอยุ่ตรงไหนอ่าคับ

แต่ยังไงก็ขอบคุนคับ

Comment

ไม่มีใคร พอมีวิธี อื่นเลยหรอคับ

Comment

อยากทำก่อนลงวินโดว์

ถ้าเป็น 98/me จะเป็น FAT32 ให้ท่านเอาแผ่นบูตใส่แล้วบูตแผ่น พอเข้าไปถึงดอสแล้ว พิมพ์ fdisk แล้วก็จัดเลย ตรงนี้ผมต้องเห็นภาพถึงจะอธิบายได้

แต่ถ้าเป็น XPก็ง่ายเลย พอใส่แผ่นวินโดว์แล้ว บูตเข้าไปเสร็จแล้ว มันจะให้เลือกไดร์ฟที่จะลง ก็เลือกไดร์ฟ ถ้าจะทำ partition เพิ่ม ก็เลือก create Partition (กด C)แล้วใส่ขนาดเอาเลย จะเอาเท่าไร หน่วยเป็น MB ใส่ลงไป ตามขั้นตอนที่มันบอกนะแหละ

และถ้ามีไดร์ฟที่ไม่ขึ้น C: D: E: แต่เป็น "Unspecified Partition"อย่าลืมกดสร้าง partition ด้วย ไม่งั้นในวินโดว์จะมองไม่เห็น

**ในบางที ถ้าเอาคู่มือเมนบอร์ดมาอ่าน ที่เป็นคู่มือเต็มไม่ใช่QIG จะมีวิธีลงวินโดว์ด้วย

Comment

Originally posted by Zepherous View Post
                    อยากทำก่อนลงวินโดว์

ถ้าเป็น 98/me จะเป็น FAT32 ให้ท่านเอาแผ่นบูตใส่แล้วบูตแผ่น พอเข้าไปถึงดอสแล้ว พิมพ์ fdisk แล้วก็จัดเลย ตรงนี้ผมต้องเห็นภาพถึงจะอธิบายได้

แต่ถ้าเป็น XPก็ง่ายเลย พอใส่แผ่นวินโดว์แล้ว บูตเข้าไปเสร็จแล้ว มันจะให้เลือกไดร์ฟที่จะลง ก็เลือกไดร์ฟ ถ้าจะทำ partition เพิ่ม ก็เลือก create Partition (กด C)แล้วใส่ขนาดเอาเลย จะเอาเท่าไร หน่วยเป็น MB ใส่ลงไป ตามขั้นตอนที่มันบอกนะแหละ

และถ้ามีไดร์ฟที่ไม่ขึ้น C: D: E: แต่เป็น "Unspecified Partition"อย่าลืมกดสร้าง partition ด้วย ไม่งั้นในวินโดว์จะมองไม่เห็น

**ในบางที ถ้าเอาคู่มือเมนบอร์ดมาอ่าน ที่เป็นคู่มือเต็มไม่ใช่QIG จะมีวิธีลงวินโดว์ด้วย

ท่านนี้ก็ขอบคุนอย่างแรง ผมพอจะนึกถาพออกล่ะ แต่ยังไงก็ต้องลอง ดู
                    แต่ถ้า มีรูป ประกอป จะแหล่ม มากกว่านี้ อีก -*-
                    Last edited by koruru; 18 Apr 2008, 10:17:11.

Comment

มีใครพอมี วิธี อื่น มั้ยอ่ะคับ

Comment

แถม partitionmagic อีกตัว.... ตัวนี้ง่ายสุดละ
                        http://www.com-th.net/software/?partitionmagic

Comment

ขอบคุน อย่างแรง ครั้งที่ 2 คับ

Comment

ใช้โปรเเกรม PartitionMagic

Comment

เค้าตอบกันไปหมดแระ

Comment

Working...
                              X