Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามเกี่ยวกัยวกับM/Bเก่ากับการ์ดจอ8x

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามเกี่ยวกัยวกับM/Bเก่ากับการ์ดจอ8x

คือว่า ผมมีเครื่องเก่า ที่เมนบอร์ดเป็นรุ่นเก่าพอสมควรที่ใส่ CPU Celeron 300A Mhz แล้วการ์ดจอเดิม ๆ มันก็คือ PCI ธรรมดา และการ์ดซาวก็ สล๊อต ดำๆ ใหญ่ๆ อะ ลืมไปละเรียกว่าไร แต่ที่อยากถามก็คือ มันมีสล๊อต AGP สีน้ำตาลแต่ไม่ทราบว่า ผมจะซื้อ ATI 9550 มาใส่มันจะใช้ได้ไหม๊ กลัวเสีเงิฟรี ๆ หง่ะครับ เพราะว่า การ์ดจออันเดิมมัน ดูหนังแล้วกระตุกหง่ะครับ พ่อเค้าจะดูหนัง.... จะใช้ได้ไหม?เอ่ยถ้าซื้อมาใส่เด่วผมถ่ายรูปลงมาให้นะ

AGP ที่ติดอยู่บนบอร์ด ผมว่ามันน่าจะรองรับแค่ 2x หรือ4x เต็มที่ สำหรับการ์ดแบบ 8X จะใส่ได้หรือไม่ต้องดูที่ขาตรงการ์ดจอครับ มันจะมีร่องบากเอาไว้ ตามรูปที่เป็นสีเขียว คุณจะใส่มันได้ แต่ถ้าเป็นสีเทา(รูปล่างสุด) อันนี้จะใส่บอร์ดเก่าๆไม่ได้
    Attached Files
    Last edited by zetec; 18 Apr 2008, 14:20:53.

Comment

ส่วนเรื่องที่ใส่แล้วคุ้มหรือไม่ สำหรับ 9550 มันอาจจะไม่คุ้มอย่างที่คิดนะครับ คือซีพียูมันพาไปไม่ไหว ลองหาพวก Geforce4 MX440 อะไรพวกนี้ หรืออยู่ในยุคเดียวกันน่าจะดีกว่านะครับ ราคาก็ไม่แพงแล้ว(บางอันแพงเพราะหายาก)

Comment

อ้อ...งั้นเอาชัวร์ๆดีกว่าก็คือซื้อ Gf4 ดีกว่าใช่มะ เด่วผมถ่ายรูปให้ดูนะครับ พอดีนี่อยู่บ้านเพื่อน

Comment

อ้อ ที่ว่าคุ้มนั่นคือว่า จะใส่ด้วยกันได้หรือเปล่างาย อิอิ กลัวซื้อมาแล้วใส่ไม่ได้แค่นั้นเอง อิอิ ขอให้ดูหนังไม่กระตุกก็พอแล้วครับ ไม่อารายมากมาย อิอิเครื่องเก่ามากๆ เมนบอร์ด IDE HDD มีครบทุกขาอะ แบบว่าใช้สายแพ รุ่นไม่ได้เพราะว่ารุ่นไหม่มี ขาหายไปอีก 1 ขา หนิ แต่นี่ ครบทุกขาเลย ส่วนตัวคิดว่าคงเก่ามากๆ อิอิ

Comment

9550 จะใส่มันก็ใส่ได้ แต่มันไปไม่เต็มประสิทธิภาพมันแน่ๆ เรื่องใส่ได้หรือไม่ได้ต้องดูที่ขามัน อย่างที่บอก(เพราะรุ่นใหม่ๆส่วนใหญ่จะเป็นเหมือนรูปด้านล่าง) ไม่งั้นซื้อมาเสียบไม่ลงแล้วจะลำบาก

ส่วน GF4 นั้นแค่ยกตัวอย่างครับ ไม่ได้สรุปว่ามันเหมาะสมที่สุด

เรื่องดูหนังแล้วกระตุก เป็นหนังแบบไหนครับ ถ้าดูพวก DVD หรือพวกหนังแบบ Hi-def อันนี้คงลำบากแน่ๆ มันอาจจะดีขึ้น ของผมมีเครื่องรุ่นเก่าพอๆกัน pentium3 450MHz กับการ์ด Radeon 9200 SE (SE นี่มันรุ่นต่ำ ไม่เหมือนพวกรถที่มักเป็นรุ่นพิเศษ เลยหลวมตัวซื้อมา55) แต่ยังไม่เคยดูพวกDVD เลยไม่รู้ว่ามันจะเป็นยังไงบ้าง (ลองถามคนข้างล่างดูครับ เผื่อจะมีคนใช้สเป็คประมาณนี้แล้วดูหนังเป็นยังไงบ้าง)

Comment

Originally posted by nonsuusaa View Post
              และการ์ดซาวก็ สล๊อต ดำๆ ใหญ่ๆ อะ ลืมไปละเรียกว่าไร
              น่าจะเป็น ISA Slot อาคับ

ใหญ่ ๆ ยาว ๆ ดำ ๆ

การ์ด ISA นี่ใหญ่พอ ๆ กับพวก VGA รุ่นใหญ่สมัยนี้เลย

Comment

หนัง VCD จร้า พวก avi dat แต่ไม่ DVD นะ ส่วน ISAคงงั้นดำๆใหญ่ๆ อิอิ

Comment

Comment

คลิกดูที่รูปได้เลยนะ จะได้ใหญ่ๆ ช่วยบอกทีว่า ใส่ 9550 ได้ปะ jib990 บาทเอง เลยอยากซื้ออะนะ ถ้าใส่ไม่ได้ก็คงต้องรับซื้อเก่าๆ ซะละ ใครมีก็ PM มาเด้อ ให้พ่อดูหนังจร้า

Comment

ลองหาใน IT Market ได้เลยครับ

น่าจะได้ซัก 500 -800

Comment

อยากรู้ว่า สล๊อตแบนี้ใส่ 9550 ได้ป่าว????? ช่วยวิเคราะห์ที หงิ น๊าๆๆ

Comment

*0*

Comment

ผมว่าคุณไปหาซื้อที่ร้านเลยดีกว่าครับ เปิดกล่องดูเลย ถ้าขามันเป็นแบบ Universal ก็ซื้อมาได้เลย มันใส่ได้แน่นอน ลองดูนะครับ แต่ละยี่ห้อมันทำมาไม่เหมือนกัน

Comment

ที่บอร์ดมันมีแค่ บาก เดียวเองหง่ะ ในการ์ดมี Univer มี 2 บาก?

Comment

Working...
                              X