Announcement

Collapse
No announcement yet.

เอา Spec มาให้ช่วยดูช่วยเกาครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เอา Spec มาให้ช่วยดูช่วยเกาครับ

CPU - Q6600 ---> 8500
    Mainboard - P5K SE ---> 3300
    Ram - Kingston DDR2 667 2Gb. *2 ---> 2600
    HDD - Seagate SATAII 320Gb. *2 ---> 5000
    VGA - 8600 GT ---> 3000
    Sound - Creative 5.1 ---> 600
    DVD - Lite on (รุ่นที่ Printable ขาวดำ) *2 ---> 1800
    Power - 470 w ---> 2700
    Router 4 Port ไม่ Wireless ---> 1400
    ยังไม่รวมจอนะครับ ยังไม่รู้ว่าจะใช้อะไรดี ที่คาดการณ์ไว้ก็ Sumsung LCD 17" หรือ 19"

มีงบประมาณ 35k บวกลบได้ประมาณ 3k งบนี้รวมจอแล้ว (ถ้าเกินกว่านี้อีกก็ตามความเหมาะสม)
    อยากให้ช่วยดูว่า Spec เท่านี้ เข้ากันดีรึเปล่าครับ
    ผมไม่รู้ว่า Mainboard ควรใช้อะไรดี ต้องการให้ต่อ Raid ได้ รับDDR3 และคงไม่ทำ Overclock (เพราะทำไม่เป็น)
    ส่วน VGA นี่โง่เลย ไม่ค่อยรู้เรื่องเท่าไร เห็นคนแนะนำรุ่นนี้มา
    ส่วนเรื่อง Ram ผมอยากทราบว่า 667 กับ 800 มันต่างกันที่ความเร็วมากไหมครับ แล้วเห็นผลแค่ไหน สมควรใช้แบบไหนดีกว่ากัน
    แล้วได้ยินมาว่า Win XP แสดงผล Ram 4Gb. ไม่ได้ แบบนี้ผมควรซื้อแค่ 2Gb. หรือซื้อ 4Gb. ดีครับ ไม่ทราบว่าถ้า ติด 4Gb. จะเพิ่มประสิทธิภาพมากกว่า 2Gb. รึเปล่า

ขอฝากไว้ด้วยนะครับ ถามเยอะหน่อย เพราะไม่ค่อยรู้เรื่อง+กลัวซื้อผิด
    ขอบคุณมากนะครับ ^^
    Last edited by Lotas; 18 Apr 2008, 13:18:19.

Originally posted by Lotas View Post
    CPU - Q6600 ---> 8500
    Mainboard - P5K SE ---> 3300
    Ram - Kingston DDR2 667 2Gb. *2 ---> 2600
    HDD - Seagate SATAII 320Gb. *2 ---> 5000
    VGA - 8600 GT ---> 3000
    Sound - Creative 5.1 ---> 600
    DVD - Lite on (รุ่นที่ Printable ขาวดำ) *2 ---> 1800
    Power - 470 w ---> 2700
    Router 4 Port ไม่ Wireless ---> 1400
    ยังไม่รวมจอนะครับ ยังไม่รู้ว่าจะใช้อะไรดี ที่คาดการณ์ไว้ก็ Sumsung LCD 17" หรือ 19"

มีงบประมาณ 35k บวกลบได้ประมาณ 3k งบนี้รวมจอแล้ว (ถ้าเกินกว่านี้อีกก็ตามความเหมาะสม)
    อยากให้ช่วยดูว่า Spec เท่านี้ เข้ากันดีรึเปล่าครับ
    ผมไม่รู้ว่า Mainboard ควรใช้อะไรดี ต้องการให้ต่อ Raid ได้ รับDDR3 และคงไม่ทำ Overclock (เพราะทำไม่เป็น) ความต้องการแบบนี้ มำไม่ไม่เลือก Gigabyte P35C ละครับ แต่ส่วนตัวไม่ชอบเท่าไร DDR3 คู่นึง ซื้อ MB เทพ ได้เลย แถม บอร์ดแบบที่เสียบ ร่วมกันได้ เอาเข้าขจริง จะใช้ DDR3 ก็ต้องถอด DDR2 ทิ้งอยุ่ดี ไม่คุ้มเท่าไร
    ส่วน VGA นี่โง่เลย ไม่ค่อยรู้เรื่องเท่าไร เห็นคนแนะนำรุ่นนี้มา เอาไปใช้งานด้านใหน ไม่บอกปรับให้ไม่ถูกครับ
    ส่วนเรื่อง Ram ผมอยากทราบว่า 667 กับ 800 มันต่างกันที่ความเร็วมากไหมครับ ไม่ต่าง แล้วเห็นผลแค่ไหน สมควรใช้แบบไหนดีกว่ากัน เอาที่ เงินเาซื้อใหว ถ้าราคาต่างไม่มาก ก็ 800 ได
    แล้วได้ยินมาว่า Win XP แสดงผล Ram 4Gb. ไม่ได้ แบบนี้ผมควรซื้อแค่ 2Gb. หรือซื้อ 4Gb. ดีครับ ไม่ทราบว่าถ้า ติด 4Gb. จะเพิ่มประสิทธิภาพมากกว่า 2Gb. รึเปล่า ต้องดูที่งานครับ ทั่วๆ ไปเล่นเกมสื ทำงาน 2 กิก ก็เหลือๆแล้วครับ

ขอฝากไว้ด้วยนะครับ ถามเยอะหน่อย เพราะไม่ค่อยรู้เรื่อง+กลัวซื้อผิด
    ขอบคุณมากนะครับ ^^
    .

Comment

จริงๆแล้วไม่ได้คิดจะใช้หรอกครับ DDR3 น่ะ แค่คิดว่าเผื่อเอาไว้ก็ดี แต่ถ้าเผื่อแล้วไม่คุ้ม ก็เอาบอร์ดที่ไม่ต้องรองรับ DDR3 ก็ได้ครับ ไม่ทราบว่าจะใช้ตัวไหนดีครับ

การ์ดจอผมใช้เล่มเกมส์กับใช้ Adobe Premier + After Image แล้วก็โปรแกรมทำกราฟฟิคทั่วๆไปครับ

Comment

ถ้าใช้นาน ใช้ยาวๆ แบบไม่ได้เปลี่ยนบ่อย DDR3 Combo เผื่อไว้ก็ดีคับ อีกซักปีสองปีนู่นแหละ กว่าราคาจะลง
        (Kingston DDR3-1066 Value-RAM 512MBx2 4700.-)

การ์ดจอของ ATI น่าจะดีกว่านะ สีมันออกจะสดกว่าน่ะคับ ASUS Radeon HD3650Top 2800.-

ถ้าเรื่อง Encoder ไฟล์ภาพ น่าจะได้ใช้ประสิทภาพจาก Quad-Core อยู่พอสมควร แต่ถ้าเปรียบเทียบกับ
        E8400 3.0Ghz ที่มี SSE4.1 เป็นคำสั่งประเภท Encoder แล้ว ดู จะสูสีกัน ในราคาพอๆกัน
        ถ้าเป็นผม คงจะเลือก E8400 เพราะประหยัดไฟได้มากกว่าคับ

ส่วนบอร์ดที่ท่าน จขกท จัดมา มันยังไม่มีฟังชั่น Raid คับผม ต้องเป็น ICH9R แต่ที่เลือกมามันเป็น ICH9 ธรรมดา
        (ASUS P5KR 4000.-)

ส่วน พาวเวอร์ซัพพลายนั้น ดูที่จ่ายไฟได้เสถียรซักหน่อย จะประหยัดไฟได้มากขึ้น อย่างของ Enhance ตัวนี้
        ผมได้ไปดูผลการทดสอบจากเว็บๆนึงมา (จำไม่ได้ละเว็บอะไร) จ่ายไฟได้ดีกว่า Enermax อีกนะคับ

ส่วนการเลือกซื้อจอ ควรเดินเลือกซื้อเองจะคับ ไม่ใช่นั่งระบุรุ่นแล้วหยิบเลย เผลอๆที่หยิบมา ให้สีห่วยๆก็แย่สิ

Comment

เอ่อ อีกอย่างนะคับ กว่าจะอีกปีสองปี กว่าจะมีคนใช้ DDR3 กันเกล่อเมือง ตอนนั้น มาตรฐานแรมขั้นต่ำคง 4GB เข้าไปแล้ว

Comment

อัดไป 4G เลยงานพวกนี้
            HDD ก้ถ้างบเหลือๆๆ ก้ยัดเป็น 500 *2 ไปเลยครับ
            ถ้าเล่นเกม ใช้8600GT ก้อยู่ในระดับที่พอเล่นได้ครับ ไม่หวือหวามากมาย

Comment

รู้สึกว่า P5KR ของมันหมดแล้วนี่ครับ แล้วแบบนี้จะใช้ตัวไหนดีละครับ

Comment

P5K pro ครับ มามาแทนที่กัน ได้เลย

Comment

แล้ว P5K เอามาใช้ได้ไหมครับ สามารถ Raid ได้รึเปล่าครับ (คือดูจากใบราคาแล้ว ไม่ทราบว่าเขาดูยังไงว่า Raid ได้หรือไม่ได้)

ส่วน VGA ส่วนตัวคิดว่า 8600 Gt ก็น่าจะพอแล้วละครับ แต่ที่ว่า ATI ดีกว่านี้ ดีกว่าแบบเห็นผลมากไหมครับ ในราคาที่เท่ากัน

Comment

Raid ได้ต้องเป็นชิปเซ็ตแบบ P35-ICH9"R" คับผม จะสังเกตุได้ว่ามีตัว R ต่อท้าย

Comment

ถ้าอย่างนั้น ขอถามครั้งสุดท้ายเถอะครับ จะได้ไปซื้อได้เลย

ถ้าให้งบ 35000 รวมจอบวกได้ 3000 จะจัดออกมาได้แบบไหนครับ โดยกำหนดให้

Q6600
                      HDD*2 Raid 0
                      เล่นเกมส์และใช้งาน Adobe Premier + After Image แล้วก็โปรแกรมทำกราฟฟิคทั่วๆไป

ขอบคุณมากครับ

Comment

CPU - Q6600 ---> 8200
                        Mainboard - GA-EP35-DS3R ---> 3800
                        Ram - Kingston DDR2 667 1Gb.*2 ---> 1300
                        HDD - WD Caviar SE16 WD2500AAKS 250GB SATA-II 16MB NCQ *2 ---> 2150*2 = 4300
                        VGA - XFX 9600GT XXX ---> 6590
                        Power - Enermax 460 w ---> 2400
                        LCD - 19" ---> 6500
                        Case - 1,000-2,000

= 37,290-38,500 ว่าจะซ์้อเท่าไหร่แล้วแต่ราคาเคสอีกอ่ะงับ ประมานนี้แหละครับ

Comment

Working...
                        X