Announcement

Collapse
No announcement yet.

ปัญหา oc แล้วค้างครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ปัญหา oc แล้วค้างครับ

E6300
    P5K
    Kingston 1G/667*2

เคย oc แล้ววิ่งได้ที่ 430*7 ครับ แต่เล่นได้ซัก 20 นาทีก็รีครับ
    ก็เลยปรับลงที่ 400*7 เล่นได้ไม่มีปัญหาครับ เทสแล้วผ่านครับ ไฟcpu 1.45 แรม 2.0ครับ

แต่มาวันนี้พอเข้าวินโด้แล้วมันค้างครับ เม้ากับคีบอดขยับไม่ได้เลยครับ ไฟไม่ติดครับ ไม่ทราบว่าเปนที่อะไรครับ ผมรีสตาดแล้วก็ไปอัดไฟเพิ่มก็เปนอย่างงี้ครับ

พอลดมาที่ 350*7 ไฟ1.45เหมือนเดิม ไฟแรม 2.0 ก็ยังเปนแบบเดิมครับ อัดไฟแล้ว ลดไฟแล้วก็ไม่ได้ครับ

[อัดแค่ไฟ cpu กับแรมนะครับ นอกนั้นออโต้หมดครับ แรม:cpu วิ่ง 1:1 ครับ cl5 ครับ]
    ช่วยทีเน้ออ อยากได้ที่ 430*7 เหมือนเดิมครับ แต่ไหงมันเปนงี้หว่า

ตอนก่อนที่จะค้างแบบนี้ ผมเล่นอยุ่ที่ 400*7 ครับ แต่ผมดันเข้า memset ไปปรับไรไม่รุ้ครับ มันเลยค้าง แล้วก้เปนงี้มาตลอดเลยครับ อัดไฟเพิ่มไรก็ไม่หายครับ ลดบัสลงแล้วเหลือ350ก็ยังค้างครับ

ช่วยดู memset ให้ทีครับ ต้องแก้ตรงไหนบ้างครับ
    Attached Files

Comment

Clear Cmos แล้วเริ่มใหม่ครับ

Comment

ทำไงอะครับท่าน -*-

Comment

ดึงปลั๊ก PSU + ถอดถ่านไปเลย ชัวร์ดีคับซัก 1 นาที

หรือ load default จากหน้า BIOS ก็ได้ครับถ้าไม่อยากลำบาก

Comment

ครับ เด่วลองไปทำก่อนครับ

Comment

เคลียแล้วครับ เริ่มลากใหม่เลยปะครับ

Comment

ลากใหม่เลยครับ ค่อย ๆ ปรับทีละนิด

ผ่านแล้วค่อยไปปรับเพิ่มครับ

Comment

Originally posted by Talent`aOn View Post
                  เคลียแล้วครับ เริ่มลากใหม่เลยปะครับ
                  อัดไฟเลยคับท่าน

Comment

โอเคครับ เด่วไปอัดครับ
                    ติดตรงไหนแล้วจะมาถามนะครับ

ขอบคุนครับ

Comment

รอชมความแรงคร้าบ

Comment

ตอนนี้เล่นอยุ่ที่ 280*7ครับ ไฟcpu 1.33-1.34 ครับ ไฟแรม 1.85ครับ

พอไล่ขึ้นไป 300*7 ไฟ 1.35 แรม 1.85 พอเข้าวินโด้ได้มันมีเสียงร้อง

อี๊ดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดด ครับ

ไฟแรมรองตั้งที่ออโต้แล้วก็เปนแบบนี้ครับ cpu ลองเพิ่มไฟแล้วครับ

Comment

ที่ 280 ไม่ร้อง พอกดบัส 300 แล้วดังหรอคับ
                          Last edited by matoom; 18 Apr 2008, 18:45:45.

Comment

ใช่ครับ ตะกี้ลองไปอัดไฟแรมเพิ่มมาครับ ที่บัส 300 แรมวิ่ง 1:1 ลองไฟแรมที่ 1.85 1.9 1.95 ครับ พอเข้าวินโด้มาก็เป็นเหมือนเดิมครับ ไฟ cpu ก็ลองอัดเพิ่มแล้วครับ

Comment

cpu ลองตั้งไว้ที่ 1.65 แล้วค่อย ๆ ลดเอา

แรม 2.0-2.1 CL 5-5-5-15 อย่าเกิน 2.2 เดี๋ยวแต๊ป

ลองดูว่าร้องอีกไหม ถ้าผ่าน ก็ค่อย ๆ ลดเอาครับ

Comment

Working...
                              X