Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยแนะนำ Power Amp ตัวใหม่ให้ผมทีครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยแนะนำ Power Amp ตัวใหม่ให้ผมทีครับ

Power Amp ตัวเก่าผมคือ Philips TDA1554Q เหตุผลที่ต้องหาใหม่ก็เพราะผมทำให้ขาหักไปอันนึง ซึ่งเป็นขาที่สำคัญมาก นั่นคือมันเป็นขั้ว - ของลำโพงซับน่ะครับ ถ้าไม่มีก็ไร้ประโยชน์ เลยอยากรบกวนท่านเซียนทั้งหลายช่วยแนะนำ Power Amp อันใหม่ให้ผมที ขอเป็นอันที่ใช้ด้วยกันได้และขับได้มากๆ หน่อยครับ ขอบคุณครับ

ปล. ผมใช้ SAAG KT-488

ถ่ายรูปมาดูหน่อยดิว่าตรงไหนหับ แต่ส่วนมากขั่วลบ - หัก มันเสียบกับขั้วลบ อื่นได้นะท่าน เพราะมันต้องเชี่ยมขั้ว - ทั้งหมดเข้าด้วยกัน

Comment

IC ผมแกะจนขาเละแล้วอ่ะ -*- (เตรียมพร้อมใส่อันใหม่)

Comment

ถ้าเป็นขา ic หาซื้อ ic มาเปลี่ยนน่าจะประหยัดกว่านะ เยอะเลยครับ

จริงๆ มันมีอุปกรณ์ สำหรับงัด ic โดยเฉพาะนะถ้าจะซนน่าจะหามาไว้ใช้

Comment

ไปหาซื้อมาเปลี่ยนเลยครับ IC PA ที่กินไฟ 12 V แล้วเสียงดีเท่าตัวนี้ยังไม่เจอครับ(เบอร์นี้อยู่ใน Boston BA 635/790ด้วยนะครับ)

Comment

ขอบคุณครับ

ปล. IC ตัวนี้ผมยอมรับว่าเบสมันหนักจริงๆ (มากๆๆๆ)

แต่ก็แปลก เปิดในบ้านดังหูแทบแตก แต่พอเดินไปฟังผนังด้านตรงข้ามกลับไม่มีเสียง (เสียงเบา) หรือว่าเป็นกับตัวตู้ครับ รุ่นที่ผมใช้เป็นตู้แบบเปิด ซับ 6.5 นิ้ว

Comment

เสียงเบสมากน้อยนี่ขึ้นอยู่กับสูตรตู้ครับ เอาดังใกล้หรือไกล วงจรเดียวกันยกไปใส่คนละตู้เสียงคนเรื่องเลยครับ (เปรียบเทียบกับ BA635/SAAG 820)

Comment

Originally posted by camera View Post
                เสียงเบสมากน้อยนี่ขึ้นอยู่กับสูตรตู้ครับ เอาดังใกล้หรือไกล วงจรเดียวกันยกไปใส่คนละตู้เสียงคนเรื่องเลยครับ (เปรียบเทียบกับ BA635/SAAG 820)
                แต่ทำไมผมเอาวงจรของ Creative SBS370(เพิ่ม C 4700x5uf) มาขับตู้ของ SAAG เบสไม่ค่อยมีเลยครับ ทั้งที่ใช้ IC เบอร์สูงกว่า ขับได้มากกว่า (TDA8510J) ต่างจากที่ใช้วงจรของตัวลำโพง SAAG เอง ที่ใช้ IC ที่ขับได้น้อยกว่าแต่เบสดังกว่ามาก หรือว่าเป็นกับการออกแบบวงจรครับ
                Last edited by Benz_36; 18 Apr 2008, 23:36:51.

Comment

370 ยังไม่เคยแกะวงจรดูครับ ไม่รู้ออกแบบยังไง ถ้าให้เดาก็คงอยู่ที่การออกแบบวงจรล่ะครับ

Comment

www.overclockzone.com/pod/SPKmod_1/index.htm

นี่ครับ วงจรของ SBS370

ปล.วงจรของ SAAG จะใหญ่กว่า SBS อยู่เท่าตัวเลยครับ

Comment

เอ่อ หมายถึงเอาวงจรมาไล่แกะการทำงานเลยน่ะครับ ไม่มีของจริงให้ไล่ ดูจากในรูปไล่ไม่ถูกครับ

ปล.635 ก็ใหญ่กว่าครับ

Comment

ขออนุญาติขุดขึ้นมานะครับ

คือว่า มีไอซีเบอร์อื่นที่ใช้แทนกันได้แต่กำลังสูงกว่ามั้ยครับ เพราะผมจะเอามาเปิดดังๆ ข่มข้างบ้านอ่ะครับ เห็นเปิดกันทุกวันไม่รู้อะไรนักหนา มีแต่เพลงเดิมๆ ฟังจนจะร้องตามได้แล้ว

Comment

Originally posted by Benz_36 View Post
                          ขออนุญาติขุดขึ้นมานะครับ

คือว่า มีไอซีเบอร์อื่นที่ใช้แทนกันได้แต่กำลังสูงกว่ามั้ยครับ เพราะผมจะเอามาเปิดดังๆ ข่มข้างบ้านอ่ะครับ เห็นเปิดกันทุกวันไม่รู้อะไรนักหนา มีแต่เพลงเดิมๆ ฟังจนจะร้องตามได้แล้ว
                          สุดท้ายก็ต้อง ICU แล้วครับ

ไปผูกสัมพันธ์เพื่อนบ้าน คุยเรื่องเครื่องเสียง แล้วช่วยเค้าจัดดีกว่า

ได้เพื่อนบ้าน แอบเนียน หาเหล้ากินฟรี อิอิอิอิ

Comment

Working...
                          X