Announcement

Collapse
No announcement yet.

เกี่ยวกับการโหลดบิต

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เกี่ยวกับการโหลดบิต

คือว่า ผมอยากจะถามอะไรหน่อยอ่ะครับ
    พึ่งโหลดบิตเดป็นครั้งแรก และไม่ค่อยรู้กติกามารยาท อะไรเลย
    อันดับแรกที่ผมจะถามคือ ไฟล์แบบนี้

มันคืออะไรเหรอครับ ผมลองแตกไฟล์แล้ว ทำไมแตกไม่ได้
    แต่ว่า ผมยังโหลดไม่เสร็จนะครับ ไปได้ 70% แล้ว แต่มันเป็นไฟล์แบบนี้
    ถ้าใครมีวิธีแตกไฟล์แบบนี้ บอกผมด้วยนะครับ ไม่เคยอ่ะ
    และอีกเรื่องนึง การใช้เวปบิต มีกติกามารยาทยังไงเหรอครับ
    พอดึอยากจะโหลดเกม โหลดหนังไปดู แต่ไม่เข้าใจกติกา
    ใครช่วยอธิบายให้ผมฟังหน่อยครับ ว่าเวปบิต กับ โหลดธรรมดา
    มันต่างกันยังไง และมารยาทครับ ผมควรทำยังไงหรือ ถ้าโหลดเวปนั้นๆอยู่
    เห็นบางคนบอก คนปล่อย คนดูด อะไรเนี้ย ผมไม่ค่อยเข้าใจอ่ะครับ
    ง่ายๆคือผม ไม่เคย ครับ วานท่านผู้รู้ทั้งหลาย ช่วยตอบผมล่วยนะครับ
    จะได้เข้าไปเนียนๆเวปบิตกะเค้าหน่อย

เอาเรื่องแตกไฟล์ก่อนละกัน

คือไฟล์ที่บอกเป็นอย่างงี้มันเป็นยังไงหรอครับ *.rar หรือ *.iso (ส่วนใหญ่เกมจะถูกทำมาเป็นไฟล์สองประเภทนี้) และไฟล์ *.rar ถ้ายังโหลดไม่สมบูรณ์ 100% ยังไงมันก็แตกไฟล์ไม่ได้อยู่้แล้วแหล่ะครับ ต้องให้มัน Download ให้ได้ 100% ซะก่อนนะ

ลองอ่านดูครับ

http://www.bbznet.com/scripts2/view....order=numtopic

http://community.thaiware.com/index....owtopic=192975

ส่วนกติกาสากลคือ เวลาเราโหลดไฟล์จากผู้อื่นมาแล้วเราก็ควรเป็นผู้อัพโหลดให้คนอื่นได้ใช้ไฟล์บ้างครับ ผมว่าอ่านในเว็บบิตน่าจะมีบอกทุกเว็บแหล่ะ หุๆ

Comment

แต่ละเวป bit กฎคล้ายๆ กัน แต่ก็ไม่ได้เหมือนกันซะทุกอย่าง อ่านก่อนก็ได้
      ถ้าโหลดไฟล์ไม่ 100% ส่วนมากจะเปิดใช้ไฟล์ได้ไม่สมบูรณ์
      เวป bit เป็นแหล่งที่ข้อมูลรวบรวมมากมายมหาศาล หุหุหุ (ทุกอย่างที่ต้องการ)
      ปล.การดูด bit ต้องนิ่ง ซุ่มๆสูบ แล้วคายนานๆ ไม่ต้อง Up เองให้เหนื่อย หุหุหุ (เดี๋ยว Ratio ก็กระฉูดเอง ^..^)

Comment

ใครช่วยอธิบายให้ผมฟังหน่อยครับ ว่าเวปบิต กับ โหลดธรรมดา
        มันต่างกันยังไง และมารยาทครับ ผมควรทำยังไงหรือ ถ้าโหลดเวปนั้นๆอยู่
        เห็นบางคนบอก คนปล่อย คนดูด อะไรเนี้ย ผมไม่ค่อยเข้าใจอ่ะครับ
        โหลดธรรมดา
        - ช้า (ถ้าไวส่วนมากจะเสียตังค์)
        - โหลดเสร็จตัวใครตัวมัน

บิท
        - ส่วนมากจะไว จะช้าก็ต่อเมื่อ peer* น้อย
        - มีการคิดค่า Ratio** ( Upload/download )

มารยาทบิท
        - ก่อนโหลดไฟล์ โพสต์ขอบคุณเจ้าของไฟล์
        - โหลดไฟล์เสร็จแล้ว ดูก่อนว่ามีใครยังโหลดไฟล์อยู่หรือเปล่า ถ้ามีก็ปล่อยต่อเรื่อย ๆ ถ้าไ่ม่มี อาจจะปล่อยทิ้งไว้ซัก 15-30 วัน ถ้ายังไม่มีใครมาโหลดอีกค่อยลบออกจากเครื่อง

*Peer = คนที่กำลังใช้งานไฟล์นั้น ๆ อยู่ แบ่งออกเป็น 2 ประเภท
        1. Seeder คือ คนปล่อย อาจจะเป็นเจ้าของไฟล์ หรือคนที่โหลดไฟล์นั้นเสร็จ 100% แล้ว
        2. leecher คือ ปลิง หรือ คนดูด คือคนที่ยังโหลดไฟล์นั้น ๆ ไม่เสร็จ

**Ratio คืออัตราส่วนค่า Upload หารด้วยค่า Download ครับ
        เช่น ถ้าเรา Upload ไป 20 Gb แต่เรา Download มา 1Gb ค่า Ratio ของเราก็จะเท่ากับ 20.00 ครับ ( 20 หาร 1 )

ปกติแล้ว ค่า Ratio ของสมาชิก เขาจะกำหนดไว้ที่ 0.5 อาจจะมากหรือน้อยกว่านี้ก็แล้วแต่เว็บไซต์ ถ้าค่า Ratio น้อยกว่าที่เว็บไซต์กำหนดไว้ เราอาจจะโดนระงับการใช้งานได้

Comment

อัฟโหลดแล้ว ดาวโหลดแล้ว เรโซ
          510.83MB Global 0.00KB Global Inf.Global
          409.28MB Torrent 5.02GB Torrent 0.080 Torrent

กำลังปล่อยอยู่
          ใช่

สถาณะอย่างนี้ ดีหรือไม่ดีครับ ผมก็ยัง งงๆอยู่ง่ะ(เข้าใจอะไรยากครับ)

ผมดูดจาก bicosms.net

ขอบคุณผู้ตอบกระทู้ทั้งหลายที่ช่วยไขข้อข้องใจให้ผม
          และขอบคุณล่วงหน้าสำหรับท่านข้างล่างที่เค้ามาตอบผมครับ

Comment

อัพโหลดแล้ว
            510.83MB Global
            409.28MB Torrent

ดาวน์โหลดแล้ว
            0.00KB Global
            5.02GB Torrent

เรโซ
            Inf.Global
            0.080 Torrent

สถาณะอย่างนี้ ดีหรือไม่ดีครับ ผมก็ยัง งงๆอยู่ง่ะ(เข้าใจอะไรยากครับ)

ผมดูดจาก bicosms.net

ขอบคุณผู้ตอบกระทู้ทั้งหลายที่ช่วยไขข้อข้องใจให้ผม
            และขอบคุณล่วงหน้าสำหรับท่านข้างล่างที่เค้ามาตอบผมครับ
            Last edited by onizika01; 19 Apr 2008, 15:40:44.

Comment

Ratio
              0.080

ระวังจะดูดไม่ได้นะ อย่าใช้ความเร็วมากในการโหลดนะ DL 50-70Kb/s สบายๆ แล้ว UL 40-50Kb/s
              มันจะช่วยให้ Ratio ไม่ลดเพราะ UL สูสีกับ DL นะ

Comment

ถ้าจะเล่นแบบเอาเป็นเอาตาย ก็เช่าColo ครับ แต่เพิ่งเริ่มเล่น ไม่ต้องรีบครับ

Comment

เด๋วนี้ค่าโคฯถูกลงเยอะคับ ยิ่งถ้าใครอยู่กรุงเทพนะ เอาฮาร์ดดิสไปจั๊มเลยไวดี ไม่ต้องเสียเวลาโหลดกลับ

Comment

เวปบิทส่วนมากเค้าไม่ให้เปิดเผยข้อมูล

Comment

พึ่งสมัค พึ่งดูดได้เกมเดียวเองง่ะ
                      0.080 เลยเหรอ

Comment

จะดูดเร็วๆ ก็ได้ครับ แต่ปล่อยนานๆ

Comment

ลองเวปนี้ดูไหมครับ ดูดเสร็จแล้วชิ่งได้เลยไม่ต้องปล่อยต่อไม่มีโดนแบนครับ www.gamestorrents.com

เกมส์ใหม่ๆๆจะโหลดเร็วมาก เกมส์เก่าๆ ก็โหลดเป็นชาติ แล้วแต่ว่าจะมีคนปล่อยเยอะไหม
                          Last edited by Arno~; 21 Apr 2008, 06:57:25.

Comment

ลองดูดตัวฟรีแล้วปล่อยดูดครับ
                            เราจะไม่เสียค่าดาวน์ แต่จะได้ค่าอัพ
                            ถ้าเดาไม่ผิดท่านใช้bitcosmoใช่ป่ะ

Comment

ใช่ครับ
                              รู้สึกของผมตอนนี้นาจะโหลดฟรีนะ(ถ้าเดาไม่ผิด)
                              เพราะค่าดาวโหลดยัง 0.00อยู่เลย ดูที่นาเวป
                              ส่วนค่าอัปโหลด ก็ประมาณ 1G แล้ว
                              เรโซที่หน้าเวปไม่ขึ้นเป็นตัวเลข แต่ขึ้นว่า Inf. ต่อท้ายจะมีหลอดๆนึง
                              เมื่อก่อนเคยเต็ม100% แต่หลังจากดูด ASSASSIN CREED มาแล้ว
                              ลดเหลือ 50% แล้วชิบ ซี๊ดโบนัดของผมได้มา 25%
                              ออยากจะรู้ว่า ชิบโบนัส เอาไปทำอะไรได้เหรอครับ
                              ผมเริ่มจะเข้าใจและ

Comment

Working...
                              X