Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยเลือกหน่อยครับ ทั้งลำโพง ทั้ง ซาวการ์ด กำลังจะซื้อแย้ว

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยเลือกหน่อยครับ ทั้งลำโพง ทั้ง ซาวการ์ด กำลังจะซื้อแย้ว

อย่างแรกเลย ผมตดสินใจไม่ถูกครับ เลยมาขอความเห้นจากคนที่ใช้จริงใช้นานหรือมีความรู้ครับ

ปล.เพิ่งมาศึกษาเกี่ยวกับลำโพงได้2อาทิตย์

วันนี้ผมไปเดินดูพันทิปทุกร้านที่มีขายลำโพงแล้วครับ (ปกติตัวโชว์ที่ร้านเค้าเบิร์นมาหมดแล้วใช่มั้ย)
    ไปถูกใจอยู่ 4-5 รุ่นน่ะครับ ยังไงก็แนะนำกันหน่อย

-Edifier X600 > ตัวนี้ยังไม่ได้เทสเสียงครับ แต่เห็นเค้าบอกว่าดีใช้ได้
    -Edifier M3200 > ตัวนี้ไม่ทราบว่ารุ่นใหม่รึเปล่า เพราะผมหาตามเว็ปไม่ค่อยจะมีข้อมูล
    แต่วันนี้ลองไปเทสเจ้าตัวนี้ดูแล้วครับ เสียงใส นุ่มลึก ดี แต่เบสดูไม่ค่อยกระหึ่ม ฟังสบายๆหูดีครับ
    ตัวนี้มันกินใจผมตรงรูปทรงและราคานี่แหละ 555+ ราคา 2500 ครับ
    -Dvoom XF5 > เห็นครั้งแรกโอ้แม้จ้าวนี่หรอที่เค้าพูดถึงกัน ทำไมมันบักแอ๊คขนาดนี้
    พอเทสเสียงเข้าไปถึงกะสะดุ้ง 555+ หนักและแน่นมากครับ เร่งได้ดังมากทีเดียว แสยงดูไม่ค่อยจะใสเลย ราคาเห็นอยู่ถูกสุดตั้ง 3200 -*-
    -microlab X3 2.1 > เดินไปร้านไหนก็เจอ เจ้าของร้านบางคนบอกมันของจีนแดงนะ เหมือนไม่แนะนำไงไม่รู้
    ครั้งแรกที่ได้ฟังเสียงนั้น .... เทพ... มันจีนแดงแน่หรอวะ... นี่สินะคนเค้าถึงพูดถึงกัน...
    เสียงมันสุดๆเลยครับ คมชัด นุ่มลึกหนัก กำลังดี ติดเสียงมันงอมแงม แต่ติดตรงหน้าตามันนี่แหละ
    (แบรนไม่ค่อยสนสนน่าตา) ราคาที่ไปเจอ 2320 ครับ
    -altec lanzing VS2421 > เสียงดูแปลกๆอะครับ แต่เห็นเค้าก้บอกว่าดี ผมว่ามันฟังไม่ค่อยรู้เรื่องเท่ารั่ย ต้องลดเบสลง แต่เพลงมันก็หมดความสะใจ

ก็ที่เลือกมา 5 รุ่นน่ะครับ ใครมีความเห็นให้รุ่นไหนยังไงแนะนำหน่อยนะครับทั้ง5รุ่นยิ่งดี
    ตัวผมปกติ ใช้ฟังเพลงเรื่อยๆ(เน้นเพลงครับ) หนังมี hi-def มาเทสบ้างไม่บ่อย เล่นเกมไม่ค่อยได้แตะเท่ารั่ย แต่ถ้าเกมที่เล่นก็พวกกีต้าฮีโร่อะครับ(เกมใช้เสียงเพลง)
    ประมานว่าเรียงก็จะได้ ฟังเพลง > เล่นเกม > ดูหนัง

ช่วยแนะด้วยนะครับ
    อีกเรื่องคือเรื่องซาวการ์ด ผมงบประมาณ 700-800 หรือต่ำกว่านั้น หาของมือ2น่ะครับ ตัวไหนดีเอ่ย..
    ที่สำคัญเสียงมันจะดีกว่าออนบอร์ดใช่มั้ครับ ซื้อลำโพงทั้งแต่ซื้อซาวด้วยซะหน่อย
    Last edited by silverkun; 19 Apr 2008, 02:22:07.

งบซาวด์เท่าผมตอนหา มาได้ที่ 0100 ก็แฮปปี้ดีครับ แค่หูผมฟังออกว่ามันต่างจากออนบอร์ด ก็ดีใจลิงโลดแระ

ลำโพง เป็นผม(ส่วนตัว) ผม ตัดเหลือ 2 ตัวเลย คือ XF5 กับ X3

Divoom ชอบหน้าตา ดีไซด์ + ความครบครัน มีรีโมท

แต่ชอบเบส ของX3 เคยจำได้ว่า ตอนก่อนซื้อ x3 เดินหาในพันทิพนี่แหละ ไปถามร้านตรงบรรไดเลื่อน บอกพี่มีX3 5.1 มั้ย พี่แกบอกไม่มี แล้วมีตัวไหนแนะนำมั้ย ชอบแบบไหนล่ะ ชอบเบสแน่นๆหน่อย พี่แกบอก งั้นก็ตัวนั้นแหละ

แต่Divoom เห็นท่านพจน์บอกรายละเอียดเสียงที่ได้ดี ผมเคยไปฟังในร้านมาเหมือนกัน ซึ่งสภาวะมันจอแจหน่อย แต่เท่าฟัง เสียงจะออกใสกว่า X3

สรุป ชอบฟังแนวไหน ชอบใส ดีวูม ชอบตูม ไมโครแลป

Comment

ดีวูมราคาเกินงบ T0T

Comment

ตอนนี้สอยตัวการ์ด CT4670 มาแล้วครับ ใช้กับลำโพงเก่าเสียงนี่ยังเนี๊ยยบบ
        Last edited by silverkun; 19 Apr 2008, 19:05:44.

Comment

ถ้าตัวเก่าเสียงยังเนี๊ยบก็ใช้ของเดิมดีกว่าครับ สุนทรีย์แบบพอเพียงครับ สุขใจสบายเป๋า

Comment

ไม่อาววววว จาเอาแรงก่านี้ ไม่ชอบ ไม่เนียน ไม่สะใจ

Comment

เพิ่มหน่อย คุ้มแน่
              audigy1
              microlab X1300 5.1
              Last edited by sc; 19 Apr 2008, 21:20:21.

Comment

เล่นทั้งที เล่นของแรงๆเลยสิคับ ^_^

Comment

เบื่อ 4670 เมื่อไหร่บอกนะครับ

X3 2.1 นั่นล่ะครับ เปิดดังๆ เสียงก็ยังหนักแน่น

Comment

ถามจริงครับ audigy1 มันยังหาได้อยู่หรอ = =" เห็นแนะนำกันจัง หุหุ

Comment

ผมว่าจะเอาตัว Divoom น่ะครับ
                      พอดีไม่ชอบรูปทรง x3 และก็ตัวลูกด้ว แหะๆ

แล้ว XF5 นี่มัน วัตต์รวม 100w RMS เลยหรอครับ *0*
                      แล้วพอแนะนำร้านที่ถูกๆในพันทิปได้มั้ยครับ หรือ ที่อื่นก้ได้ ราคามันแรงไปหน่อย - -"
                      Last edited by silverkun; 20 Apr 2008, 01:50:08.

Comment

เดินหา คลองถมหรือ บ้านหม้อนี่ จะดีมั้ยครับ เห็นว่าเป็นแหล่งมีเยอะมาก

Comment

X3 จีนแดง 100% ครับถ้าบอกว่ามาจาก อังกฤษ หรือ เยอรมัน นั่นของปลอมนะ อย่าซื้อเด็ดขาด อิอิ

สังเกต เว็บบริษัทเค้าครับ
                          http://www.microlab.cn/

Comment

เพิ่งถอย x3 มาครับ ตอนซื้อไม่สนใจว่าผลิตจากที่ไหน แค่ลองเสียงแล้วถูกใจก็ซัดเลย ราคาเท่าที่ว่ามาน่ะครับ
                            แต่ตอนนี้คุณภรรยาเอายืมไปต่อก็คาราฯ ตั้งแต่วันสงกรานต์จนบัดนี้ยังไม่ยอมยกมาคืน อิอิ สงสัยติดใจ

Comment

คลองถมเคยไปเดินมาแล้วครับ แพงกว่าพันทิปอีก -*-

Comment

Working...
                              X