Announcement

Collapse
No announcement yet.

ต้องการOC E2160 แต่ ... CoreSPeed ต่ำมาก

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ต้องการOC E2160 แต่ ... CoreSPeed ต่ำมาก

พอดีเพื่อนส่ง web OCzone มาให้ เพราะไม่เคย OC เลย เห็นตามกระทู้ต่างๆ ล่อไป 3.0+ ผมเลยอยากลองบ้าง แต่พอปรับตรง Bus Speed เป็นค่าอื่นที่ที่เกิน 210 เช่น 220 230 250 ... คอมผมจะไม่บู๊ทเข้าวินโดว แต่พอเปิดเครื่องติดมันไม่ให้ผมเข้าวินโดวมันบอกประมาณว่า OverClock Failed ราวๆนี้ ให้ผมทำการ SETUP BIOS ใหม่หรือปรับให้เป็นค่าเดิม ผมสงสัยว่า ต้องแก้อย่างไร เพราะไม่เคย OC เลย รบกวนช่วยหน่อยนะครับ แก้มา 3 วันแล้วยังไม่ผ่านเลย กลัวคอมมีปัญหา -..-

สเปคที่ผมใช้

PentiumE 2160 1.8 GHz
    P5GC-MX/1333
    Ram Kingston 2 GB 667
    VGA 8500GT 512mb

ประมาณเนี้ยครับ คือผมต้องแก้อะไรบ้าง ปรับตรงไหนบ้าง หรือ เปลี่ยน Hardware อะไรบ้าง
    เห็นเพื่อนผมบอกว่า OC แบบไม่ลงทุนอะไรเลย ได้ 2.4 GHz กำลังปลอดภัย

ช่วยชี้แจงหน่อยนะครับ เพราะไม่เคย OC เลยจริงๆ ...

ผลที่ได้ตามภาพเลยนะครับ ...

ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับทุก Rep. ถ้าผมว่างจะมาตอบนะครับ เพราะทำงานด้วยครับ
    --------------------------------------------------------------

อีกนิดครับ พอดีผมใช้ PowerSupply แค่ 450W เองจะเกี่ยวไหมครับ ที่ผมอัดไฟไม่ขึ้น ผมไม่แน่ใจว่าเพิ่มไฟเลี้ยงตรงไหน

ใช่ตรง Vcore Voltage ป่าวครับ มันเขียนว่า [1.3xx] แต่ผมปรับไม่ได้เลย หรือ ตรง CMOS setting ประมาณเนี้ย
    Attached Files
    Last edited by g0dz; 19 Apr 2008, 16:13:17.

window รุ่นใหม่ รุ่น dark lite แล้วน๊ะครับ ต่อ wireless เร็ววก่า v.6 มาก 55 ไม่เกี่ยวกับ กระทู้เลย

Comment

ลองเพิ่มไฟยังฮะ ปล.มั่วๆไปฮะเด่วเจอทางออกเอง
      ของผมก็ใช้ E2160 ฮะ oc 3.0+ เหมือนกัน แต่ตอนนี้ลดลงมา 2.5 กะพอแว้วอากาศแบบนี้หวั่นๆ - -.

Comment

อัดไฟ แล้วก้ดันไปเรื่อย +.+ 2.4 ไฟไม่น่าเกิน 1.38 1.4

ผมก็ 2160 เคยเล่น 3.0+ อยู่เหมือนกัน แต่ตอนนี้มันร้อนนน ประเทศไทยมันร้อนนน ก็เล่น 2.4 2.5 พอและ
        ซิ้งก็ไม่ได้เปลี่ยน เล่นมากไม่ได้

Comment

ดันไป คับ

Comment

E2160 ไฟเดิมขึ้นถึง 3 เลยนะ เอา 2.4 ก็ ขึ้นบัสเลย 266*9

Comment

อัดให้ แต๊บ ไปเลย

Comment

ลองทำ BSEL ครับ จะ Default Boot ที่ 2.4 เลย

Comment

ต้องไปปรับ C1E ให้เป็น Disable ก่อนนะ ปรับใน Bios อ่ะครับ
                  เพราะเท่าที่ดู ตัวคูณของคุณ โดนลดลงมาเหลือ 6

ซึ่งปกติมันเป็น 9 จากรูบ Bus 210 จะได้ Clock 1.89GHz ที่ ตัวคูณ 9 นะ

ส่วนเรื่องการ OC นั้น ต้องดูด้วยว่า Main Board ดีแค่ไหน สามารถปรับค่าต่างๆได้รึเปล่า ถ้าได้คุณต้องลองหาข้อมูลดูเอานะ ในเวบนี้มีเยอะ ถ้าจะให้บอกแต่แรกมันก็ยาวอยู่ ถ้าเมนบอร์ดปรับค่าไม่ได้ก็จะมีวิธีอื่นอีก
                  ซึ่งจะพาไป 2.8GHz ได้ ลองดูที่บอร์ด General กระทู้แรกสุดที่เค้าแปะไว้อ่ะ
                  Last edited by zicmaxx; 3 May 2008, 17:03:03.

Comment

P5GC-MX/1333 ลากได้ไม่ไกลครับ
                    มีเพื่อนปรับได้แค่ 250*9 ลองดู แรมมันคงไม่ไหว(Kingston 667 2GB ไม่ค่อยแรง) ปรับลงมาด้วย 533 CL 5-5-5-15

ปล.บางคนได้ 224*9 เองครับ

Comment

หลังจากที่ผมปรับค่า C1E เป็น disable แล้ว ทำการ oc ปกติใช่ไหมครับ ทำไมตัวคูณผมน้อยจัง -...-

Comment

Originally posted by g0dz View Post
                        หลังจากที่ผมปรับค่า C1E เป็น disable แล้ว ทำการ oc ปกติใช่ไหมครับ ทำไมตัวคูณผมน้อยจัง -...-
                        ปิดเเล้วเปิดมาใหม่มันจะปรับเป็นตัวคูณสูงสุด

Comment

หลังจากที่ผมได้ทำการปรับ C1E ตาม rep. ด้านบนที่โพสไว้นั้นได้ตามภาพนี้แหละครับ ขอบคุณมากนะครับ แต่ว่า หลังจากที่ใช้ไปประมาณ 10-15 นาที คอม re-start เองครับ ผมเลยลดค่าลงมาจาก 240 เป็น 220 ตอนนี้ปกติ ถ้าหากว่ามันรีเองหรือดับไป สาเหตุเป็นที่อะไรเหรอครับ? ต้องเปลี่ยน PowerSupply? หรือ เปลี่ยนเมนบอร์ด

แล้วอย่างในกรณีเช่นนี้ หากผมต้องการ OC ให้ได้ประมาณ 3.0 ผมต้องเปลี่ยน Hardware อะไรบ้างในเครื่องครับ?

ขอบคุณมากนะครับสำหรับทุก Rep. ขออภัยมือใหม่ T^T

Comment

บอร์ดรุ่นล่างๆถ้าไม่ Fixed บัส PCI-E จะลากได้ง่ายขึ้นเยอะนะครับผม ลองดู

Comment

ใช PSU อะไรครับ แล้วอุปกรณ์ในเครื่องมีอะไรบ้าง บางทีไฟไม่พอมันก็ รีสตาร์ท หรือบูทไม่ขึ้นครับ

Comment

Working...
                              X