Announcement

Collapse
No announcement yet.

ตอนบู๊ตเครื่องเข้าหน้า BIOS มันขึ้นมานี้อ่ะครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ตอนบู๊ตเครื่องเข้าหน้า BIOS มันขึ้นมานี้อ่ะครับ

IDE channal 0 no 08 conductor cable installed
    Floppdisk(s) fail(40)

ระหว่างนั้นมันก้อดังติ๊ดๆหลายทีติดๆกัน ต้องแก้ยังไงครับ อาการนี้ ขอบคุณทุกคนนะครับ

ใส่ fdd ป่าวคับ ลองถอดสาย fdd ออกดูคับ อาจใส่ผิดด้าน

Comment

เด่วลองเช็คดูครับ แต่ปกติบู๊ตเข้าวินโดวใช้เวลาแปปเดียว แต่พอมีอาการนี้บู๊ตเข้าวินโดวช้ามากเรย

Comment

เปลี่ยนสาย HDD เป็นแบบ 80 เส้น....
        หาไดร์เอไม่เจอ หรือไม่งั้นหากไม่ใช้ก็ปิดมันโล้ด หุหุ

Comment

1.IDE channal 0 no 08 conductor cable installed
          เปลี่ยนสาย IDE ของ HD ครับ ให้เป็น ATA100 หรือจะให้ดี เป็น ATA133 ไปเลยก็ได้ครับ

2.Floppdisk(s) fail(40)

มันบอกว่า มันไม่เจอ Drive A: ของท่านอ่ะครับ ถ้าเครื่องท่านไม่มี ไดร์ฟ A ก็เข้าไบออสไปปิดมันเลยก็ได้ครับ มันจะได้ไม่ฟ้องให้กวนใจ

Comment

แล้วไม่ทราบว่า สายATA 133 นี้มีขายตามทั่วไปไหมครับ หาซื้อได้ที่ไหน

Comment

Originally posted by mybelovetong View Post
              แล้วไม่ทราบว่า สายATA 133 นี้มีขายตามทั่วไปไหมครับ หาซื้อได้ที่ไหน
              ใจคอพี่ท่านจะเสียตังค์ให้ได้เลยใช่เปล่าเนี่ย...

แก้ตามความคิดเห็นด้านบนผมนี้ก็น่าจะได้นะครับ คือลองปิดมันใน Bios

Comment

ครับ ท่าน ลองอยุ่แล้วครับ

Comment

Working...
                X