overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Results 1 to 13 of 13

Thread: ถามวิธีการเช็ด Dead pixel หน่อยครับ ทำอย่างไรครับ

Default ถามวิธีการเช็ด Dead pixel หน่อยครับ ทำอย่างไรครับ

ผมพึ่งซื้อจอ LCD มาครับ
    - จะมีวิธีเช็ค dead pixel อย่างไรครับ
    - แล้วต้องเช็คอย่างอื่นเกี่ยวกับ จอ LCD ด้วยรึเปล่าครับ

OverclockZone Member punlum25's Avatar
    Zeer Rangsit Only

โหลดโปรแกรมเชค dead pixel ถ้ามี dead pixel จะเป็น จุด สี แปลกไปครับ
    http://www.thaiware.com/main/downloa...=7109&mirror=1

ละก็ เช็ค พวก พอท ต่างๆๆอาครับ เพราะ เพื่อนผมเคยซื้อมาแล้วพอท DVI เสีย ครับ

OverclockZone Member deeeeluxe's Avatar

ง่ะ รบกวนถามเพิ่มนิดนะคับ

คือแล้วถ้าไปซื้อที่ร้าน แล้วจะเช็คยังไงดีที่สุดเหรอคับ

หรือร้านเค้าจะมีโปรแกรมเช็คเดธ ไว้ให้แล้ว

(ร้านไหนจะดีขนาดนั้น คงหายากหน่อยนิคับ)

OverclockZone Member

ผมใช้ตาดูนี่แหละครับ ถ้าเช็คที่ร้านลองเข้าโปรแกรมเพ้นท์แล้วเทสีแม่สีลงไปให้เต็มแล้วลองใช้สายตาไล่ดูครับ ถ้ามีดอท(dead pixel)จะเห็นเป็นจุดครับ
    Last edited by Apple527; 19 Apr 2008 at 22:42:16.

OverclockZone Member deeeeluxe's Avatar

Quote Originally Posted by Apple527 View Post
    ผมใช้ตาดูนี่แหละครับ ถ้าเช็คที่ร้านลองเข้าโปรแกรมเพ้นท์แล้วเทสีแม่สีลงไปให้เต็มแล้วลองใช้สายตาไล่ดูครับ ถ้ามีดอท(dead pixel)จะเห็นเป็นจุดครับ
    กำ ก็เจ้า Paint นี่แหละคับที่สงสัย

หลังจากที่เราปรับ Attributes ใน Paint ให้เข้ากับ Resolution ของจอแล้ว

ก็เริ่มเทแม่สี (แดง เขียว เหลือง น้ำเงิน ดำ ขาว --- เทดูทีละสีนะคับ) ลงไป

แล้วเราก็ปรับ Full Screen (Ctrl + F)

----------------------------------

ปัญหาเกิดตรงนี้อ่ะคับ

มันยังมีขอบอยู่ รอบ ๆ จอ (ลองทำดูกะได้คับ)

แล้วถ้าเกิดมันมี เดธ ตรงขอบนั้นพอดี ทำไงงิคับ

---------------------------------

ผมคิดไม่ออกอาคับ มีอะไรที่สามารถเทสต์ได้แล้วผมคิดไม่ถึงอีกหว่า - -"

พวก Windows Picture and Fax viewer ทำได้คับ ไม่มีขอบ

แต่มันดันมีเมนูมาบังมุมบนขวาอีก เอาออกไงหว่า

ACD ก็ทำได้คับ Full เต็มจอ แต่ที่ร้านจะมีให้เทสต์ป่าวนี่สิ
    Last edited by deeeeluxe; 19 Apr 2008 at 23:06:58.

OverclockZone Member @MoNsTeR@'s Avatar

โหลด ลิ้งข้างบน ใสแฟรชไดวร์ ไปเทสได้ครับ สำหรับ โน๊ตบุ๊ค น๊ะ จอที่ร้านเค้าเทสให้ได้อยู่แล้ว บอกเค้าเทส เด็ทให้ดูหน่อยน้อง ดูนิ่งทีล่ะสี

Quote Originally Posted by punlum25 View Post
    โหลดโปรแกรมเชค dead pixel ถ้ามี dead pixel จะเป็น จุด สี แปลกไปครับ
    http://www.thaiware.com/main/downloa...=7109&mirror=1

ละก็ เช็ค พวก พอท ต่างๆๆอาครับ เพราะ เพื่อนผมเคยซื้อมาแล้วพอท DVI เสีย ครับ
    ขอบคุณมากนะครับ

OverclockZone Member sicklab's Avatar
    Bangkok,Thailand

ใช้everestก้อได้ครับ

ผมใส่แฟลชไดรฟไป ไปเสียบที่ร้าน เทสดูเลย

OverclockZone Member duen07's Avatar
    พระประแดง วงเวียนใหญ่ ร่มเกล้า มีนฯ

อันนี้กลับกันครับ
    เผื่อใครเจอ dead แล้ววิธีนี้อาจจะแก้ให้ได้นะครับ

คืนชีพให้ Dead Pixel ในจอ LCD
    http://asys.co.th/watchIT/viewITDetail.php?watch_id=7

OverclockZone Member comeng's Avatar
    ศิริราช,ปิ่นเกล้า,บางแค

ผมว่ายุคนี้ ร้านต้องมีโปรแกรมให้ลองแล้วนะ ผมไปซื้อมาเขาก้อมีโปรแกรมเทสให้ดูเลย

OverclockZone Member kanentertain's Avatar

ถ้ามี Photoshop ก็ใช้ได้ครับ
    เทสีลงให้เต็ม แล้วกด " F " ให้มัน Full Screen
    ถ้ามีไม้บรรทัดก็กด Alt+R เอาออกครับ ใช้ได้เหมือนกัน

OverclockZone Member Leoz's Avatar

ตอนผมไปซื้อ ผมขอเทส ร้านเค้าบอกมาว่า ของพวกนี้คัดมากเรียบร้อยแล้วไม่จำเป็นต้องเทส ผมนี่อึ้งเลย(จะเชื่อดีป๊ะ)

แต่ก็หิ้วมาใช้ปกติดีครับ หุหุ (ไม่งั้นมียาว)

OverclockZone Member

ขอบคุณสำหรับโปรแกรมครับ

Bookmarks

Bookmarks