Announcement

Collapse
No announcement yet.

Project : SilverStone TJ-06 Silver to Black

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Project : SilverStone TJ-06 Silver to Black

เตรียมพบกับการ Mod Case SilverStone TJ-06 ซึ่งเดิมมันสีเงิน แต่ผมมาทำสีดำใหม่ซะ

รายละเอียดสป็ค : อ่อนขี้เลยว่ะ ไม่บ้าตามแฟชั่น นานๆเล่นเกมส์สักที

1. MB Chaintech NF4Ultra 939 อยากได้ DFI Lanparty NF4 939

2. Venich 3200+ 939

3. Cosair XMS Pro 512*2 MB & Kington 512*2 Mix Dual Channel 2 GB

ใส่แรม 4 แถว แต่ดูภายนอกเห็นแค่ 2 แถว เพราะ XMS Pro มันตัวใหญ่ปิดตัวเล็กมิดเลย

4. VGA Spark 8800GTS G80 320 MB Original Nvidia Card

คอมพิวเตอร์เก่า แต่การ์ดจอยังแรงนะเว้ย !!!! น้องสาวเล่นแต่มาริโอ้ ผมนานๆเล่นสักทั

5. Spark Fun TV FM II ฟังแต่วิทยุ แถวบ้านรับติดแค่ 3-4 คลื่น ซื้อมาใช้ไม่คุ้มเลย

6. Card PCI to USB 4 Port ผมใช้ต่อ DVD RW แบบ USB ด้วย ไรท์ที 10 เครื่อง

7. PSU Targan BZ700 W เจ็บใจ ร้าน TK รุ่น BZ600 W ไม่มีของ เลยสอย BZ700 W

จากร้าน HWH แทนเลย แพงกว่านิดหน่อย แต่คนมันอยากได้ เลยต้องยอม

8. FAN CoolerMaster 12 CM ร้าน TK ซื้อนานแล้ว ไม่ชอบของ TT เพราะใช้ LED 3 ตัว

รายละเอียดเนื้่องาน ชอบของ CoolerMaster มากกว่า สีพัดลมมันใส ไฟก็สวยด้วย

9. UV แบบกระพริบตามจังหวะเพลงได้ CoolerMaster ซื้อมานานแล้ว 2 หลอดแบบคู่

10. DVD RW Asus แบบ IDE เพราะผมเอามาต่อกับสาย IDE UV แล้วสวยดี แบบ SATA

ก็มีแต่ไม่ได้เอามาใส่ในเคส เพราะพื้นที่ไม่พอแล้ว

11. สาย IDE UV ของถูก สีเขียว ซื้อมานานแล้ว ตอนนั้นเส้นละ 150 บาท

12. Spaeker Philips 5.1 รุ่น MMS 260 เสียงดีพอสมควร ราคาโคตรถูก ตอนนี้ไม่มีขายแล้ว

13. LCD TV Samsung 19" ตอนแรกอยากได้ 26" แต่นั่งมองใกล้ๆปวดตาเลยเอาตัวนี้แทน

14. CoolerMaster Musketeer II สีเงิน พ่นสีดำใหม่
    Last edited by Hercules; 22 Apr 2008, 15:26:12.

ตอนนี้ที่ผมทำไปแล้ว ไม่ได้ถ่ายรูปขั้นตอนการทำ เพราะกล้องแฟนเอาไปใช้ รูปพรุ่งนี้เอามาลงบางส่วน

1. โครงเหล็กทั้งหมด พ่นสีดำด้านไปแล้ว ( ตอนนี้ติดตั้งเมนบอร์ดลงไปแล้ว )

2. ฝาบนพ่นสีดำ เคลือบแล็คเกอร์ ตอนแกะยากโคตรๆ ยึดไม่รู้กี่จุด

3. ฝาข้างด้านทึบพ่นสีดำ ยังคาอยู่ ขี้เกียจ อิอิ

4. PSU Targan สั่งของไปแล้ว จริงๆวันนี้ได้แล้ว แต่ออกไปกินขนมจีน ขนส่งจะเข้ามาส่งใหม่วันจันทร์ เซ็งเลย

5. พ่นสีดำหน้าปัทม์ CoolerMaster Musketeer II แล้วพรุ่งนี้ค่อยลงแล็กเกอร์อีกรอบ

Comment

ปูเสื่อรอชม

Comment

รอดูผลงานคับท่าน

Comment

รอชม

Comment

จอง..... เก้าอี้สุดสวีท ปรับเป็นเตียงได้(พร้อมรบ) 1 คู่

Comment

น่าจะเนียนนะนี้ ของป๋ม เคสเก่าๆ ๆก็ใกล้ละ ไม่มีตังซื้อของในดีๆๆ ใส่ เอาบ้านๆๆกะพอ ^ ^

Comment

มาแล้วผมให้ดู ตอนที่ผมแกะฝาปิดเคสด้านบนออก แล้วพ่นสีโครงด้านในเป็นสีดำด้านทั้งหมด แกะยากโคตร

ปกติเคสทั่วไป มันเจาะสว่านที่หัวรีเว็ทไม่กี่ตัวก็แกะได้แล้ว แต่เคสตัวนี้ต้องเจาะเป็นสิบตัว กว่าจะเอาออกมาได้

แถมเจาะอย่างเดียวไม่พอ ใช้ค้อนตอกกระแทก ทั้งงัด ทั้งดัน บุบไปหลายจุดเลย แต่ผมดัดเรียบร้อยแล้ว อิอิ

ตอนนี้ผมยังพ่นสีไม่เสร็จ ได้เฉพาะโครงเคสด้านในเท่านั้น ด้านนนอกฝาปิดยังไม่ได้พ่นเลย ขี้เกียจ !!

1. พ่นสีโครงเสร็จแบบหยาบๆ ประกอบเมนบอร์ด + PSU + DVDRW + RAM กับ VGA ยังไม่ได้ใส่ อิอิ

PSU Enermax Liberty 400W มันขาดจุดเด่น ไม่มีไฟ สายไฟไม่สวย ช่างมันใส่แก้ขัดไปก่อน

2. รูปด้านใน มองเห็นเมนบอร์ด Chaintech แต่ไม่กี่วันนี้ผมจะเปลี่ยนเป็น DFI Lanparty Ultra-D แล้ว

เพราะว่าผมชอบสล๊อตมันสะท้อนแสง UV สมาชิกบางคนจะรู้ว่าก่อนหน้า 754 ผมก็ใช้ DFI Lanparty

3. รูปด้านข้างซ้าย ทึบไม่มีอะไร แต่มันสามารถแอบซ่อนสายไฟที่รุงรังได้เป็นอย่างดี ตอนนี้ยังไม่จัดสายไฟ

4. รูปด้านหลัง ผมเคสตัวนี้็ที่มันเป็น BTX มาแต่กำเนิด แปลกไม่ซ้ำใคร แถมได้โชว์การ์ดจอแพงๆอีกด้วย

น๊อตยึด PSU แบบมือหมุน Thumb Screw ซื้อจากเจไดนานแล้ว ตัวละ 15 บาท ชอบสีฟ้า ครับ

เดี่ยวผมจะเอารูปมาโพสอีกเรื่อยๆ ทำจนจบอยู่แล้ว ไปอ่านกระทู้ Project หลายท่าน เงียบๆทั้งนั้น 555+
                Last edited by Hercules; 26 Apr 2008, 21:09:21.

Comment

ต่อไปมาดูพระเอกแต่ละตัวกันนะครับ

5. หลอด UV CoolerMaster แบบกระพริบตามเสียงได้ หลอดผมเปลี่ยนกับเพื่อนแล้ว หลอดนี้แสงสว่างดีกว่า

6. พัดลม CoolerMaster 12 ซม. คู่กับ การ์ด Wireless PCI SMC ติดทำเท่ห์ ส่วนมากผมใช้สายแลน

7. การ์ด PCI to USB 2.0 แบบ 4 พอร์ต กับ Spark Fun TV FM II

8. การ์ดจอเน่าๆ Spark 8800GTS 320MB ใส่ไว้อย่างนั้นแหละ น้องสาวเล่นมาริโอ้

9. แรม Cosair XMS Pro 512*2 กับ Apacer 512*2 ใส่เยอะๆไว้ก่อน ดูสารคดี จะได้ไม่กระตุก อิอิ

รูปไม่ค่อยชัดเจนขออภัย กล้องของผมแฟนเอาไปสตูล กล้องตัวนี้ไปยืมครูที่โรงเรียนมา แสงมันจะแปลก

แถมปรับมาโครอะไรไม่ได้เลย ไม่มีระบบกันมือสั่นอีกด้วย แต่ก็พอดูรู้เรื่อง ดีกว่าเอามือถือมาถ่ายรูป อิอิ
                  Last edited by Hercules; 26 Apr 2008, 21:14:07.

Comment

เรามาต่อกันเลยดีกว่า คืนนี้ว่าง ไม่อยากดูหนัง อัพรูปดีกว่า

10. เคสเดิมสีเงิน หน้ากากเป็นอลูมิเนียม ตอนนี้ยังลังเล ว่าจะพ่นสีเอง หรือ จะไปชุบอะโนไดรซ์ แต่พังงา

บ้านนอก ไม่มีร้านไหนรับทำเลย ผมเลยเอาไว้ทำหลังสุด ลองพ่นสีเองก่อน ถ้ามันอุบาทว์ หรือ ไม่สวย

ค่อยหิ้วขึ้นไปชุบแถวกรุงเทพ อุปกรณ์ตอนนี้ที่ใช้ในการถอดประกอบ และ วัสดุที่ใข้ก็มี ไขควง หกเหลี่ยม

กระดาษทราย สีสเปรย์ยี่ห้อ FOX ทำไมถึงต้องยี่ห้อนี้ เพราะว่าสีสวย ราคาไม่แพง กระป๋องละ 40 บาท

11. เคสตัวนี้ฝาข้างใสมาแต่กำเนิด ไม่ต้องเจาะใส่อะครีลิกเอง สบายเลย

12. พ่นสีฝาบนเคสแล้ว ขอบอกพ่นยากจัง เพราะลมพัดมาตลอด ผมไม่ค่อยได้ขัดพื้นให้ดีด้วย

ไม่เป็นไร เพราะมันเรียบอยู่แล้ว ขั้นตอนก็ขัดกระดาษทรายเบอร์ 1000 สักหน่อย จากนั้นก็ล้าง

ให้สะอาดด้วยซันไลท์ ตากแดดทิ้งไว้สักพัก พ่นสีดำลงไปเลย ไม่ต้องพ่นสีรองพื้น เพราะสีเดิม

มันเหมือนสีรองพื้นอยู่แล้ว ขั้นตอนการพ่นสีจริงจะพ่นยาก คือ พ่นให้สีเท่ากันยากมากๆ ถ้าสีไม่เท่า

กันตลอด จะทำให้บางจุดเงางาม บางจุดไม่เงา ผมต้องพ่นซ้ำอยู่ 2-3 รอบ จากนั้นลงแล็กเกอร์

แต่สุดท้ายแล้ว มันก็ยังไม่เท่ากัน แต่ไม่เป็นไร ผมไม่ใช่ช่างพ่นสีนี่ครับ 555+ แค่นี้ก็สุดยอดแล้ว

( ในรูปยังพ่นไม่เสร็จนะครับ )

13. พ่นสีฝาข้าง ตอนนี้ยังเพิ่งจะพ่นสีชั้นแรกอยู่เลย ยังไม่เสร็จ

14. หลังจากที่บ้าพ่นที่เคสกัน ผมจะมาเปลี่ยนสี CoolerMaster Musketeer II กันนะครับ

เดิมมันสีเงิน ก็ถอดแยกชิ้นส่วนออกมา ข้างในไม่มีอุปกรณ์อะไรมาก แต่แผ่นวงมันใหญ่ 555+

15. พ่นสีดำหน้ากาก CoolerMaster Musketeer II

16. หลังจากพ่นหน้ากาก CoolerMaster Musketeer II เสร็จก็เอามาประกอบกับเคสทันที บ้าเห่อ !

มันก็ออกมาตามรูป ดูระยะไกลมันก็สวยดี แต่ผมไม่ชอบ สีดำไม่เหมือนกับหน้ากาก DVD RW เลย

นึกในใจ....กูว่าแล้ว รู้แบบนี้พ่นสีดำำด้านก็จบเรื่อง ไม่เป็นไร พรุ่งนี้ค่อยพ่นสีใหม่

17. ลองมองใกล้ๆ มันไม่สวยเลย สีมันไม่เข้ากัน ลืมบอกไป พลาสติกที่สวมบนโวลุ่มสไลด์ของ

Musketeer II ไม่รู้ใครมือบอน หยิบไป มันเลยหายไป ตอนผมประกอบกลับครั้งแรก ปกติ

โวลุ่มดังกล่าวมันสีอลูมิเนียม คิดว่าอาจไม่สวย เลยไปหาปากกาเคมีตราม้า ระบายสีดำมันซะ

สุดท้าย สีมันลอก ดูอุบาทว์กว่เดิมอีก ไว้พรุ่งนี้แกะออกมาทำใหม่หมดเลย

ขออภัยคนมันขี้โม้นะครับ อิอิ ดูรูปอย่างเดียวก็ได้
                    Last edited by Hercules; 26 Apr 2008, 21:20:52.

Comment

อ้าวหมดแล้วเหรอ กะลังสนุก อิอิ

Comment

หุหุ พึ่งไปจอง TJ06 สีดำเองวันนี้ ^ ^ งั้มๆๆ

Comment

Originally posted by APIs View Post
                          หุหุ พึ่งไปจอง TJ06 สีดำเองวันนี้ ^ ^ งั้มๆๆ
                          เหรอครับ มีของไหม

ผมอยากบอกว่า อุปกรณ์ตัวล๊อคไดรฟ์ 5.25 กับ 3.25 ผมไม่มีมาเลย แต่ไม่เป็นไร

เพราะเคสตัวนี้ผมได้มาฟรีๆ ถ้าท่านซื้อแล้ว ผมขอซื้อ ตัวล๊อคไดรฟ์ 3.25 ต่อสัก 2 อัน

คือ มันยึด R กับ L ถ้าจะขายเท่าไหร่ PM บอกด้วย หรือ จะแลกกับของแต่งอื่นๆก็ได้

คิดเท่าไหร่บอกมานะครับ เพราะผมติด Card Reader ไม่ได้ เคสรุ่นนี้ปกติ การยึด

อุปกรณ์ 5.25 กับ 3.25 ต้องใช้เหล็กยึดที่ให้มา แต่เผอิญว่า ไดรฟ์ 5.25 มันยึดกับน๊อต

ธรรมดาได้เลย มีปัญหาก็แค่ไดรฟ์ 5.25 บนสุดเท่านั้น ไม่มีรูยึดให้มา ผมเลยต้องซื้อ

Front Panel ที่ใช้พื้นที่ 5.25 จำนวน 2 ช่องแทน เพราะให้มันยึดสัก 2 รูก็น่าจะพอ

ส่วนช่อง 3.25 อันนี้หมดปัญญา เพราะรูยึดก็ไม่มี กำลังหาวิธีโมดิฟายอยู่ เนื่องจาก

ผมจำเป็นต้องใช้ Card Reader ด้วย แบบ External เคยใช้ แต่แมวขโมยมันเยอะ

ตัวยึดแบบนี้เลย ผมไม่มีสักอัน มีแต่ตัวล๊อคยึด HDD เท่านั้น ถ้าไม่มีอีกคงแย่หนักกว่าเดิมมาก

Last edited by Hercules; 22 Apr 2008, 15:51:44.

Comment

Originally posted by Anchor_T View Post
                            อ้าวหมดแล้วเหรอ กะลังสนุก อิอิ
                            เดี๋ยวสิ รอหน่อย ว่าแต่คนอื่น ไม่ค่อยเข้ามาคอมเม้นท์เลยนะ สงสัยไม่สวยมั้ง

Comment

รับทราบคับเดี๋ยวถ้าไปรับของแล้วถ้าแบ่งได้จะแบ่งให้ครับป๋ม ^^ งั้มมๆ ๆ ป๋มต้องสานต่อโปรเจคป๋มต่อไป ^^ " Black Server " ใกล้คลอด ละงั้มๆ เก็บสายแบบเทพๆๆ

Comment

Working...
                              X