Announcement

Collapse
No announcement yet.

window มี driver sata มาให้แล้วแต่ไหงจอฟ้าไปซะงั้น - -*

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• window มี driver sata มาให้แล้วแต่ไหงจอฟ้าไปซะงั้น - -*

เป็นครั้งแรกที่มี HD SaTa กับเขามั่ง แต่ดันเป็นงี้ - -*
    ครั้งแรกผมก็ทำตามคู่มืออะแหละครับ ปรับเป็นโหมด AHCI (มีลูกเดียวไม่รู้จะใช้ Raid ไปทำไม)
    แล้วก็จิ้ม F6 ใส่ FFD เข้าไปก็ Copy ไม่ได้ - -*
    แล้วก็เหลือบมาเห็นปกมันว่ามันมี driver sata มาให้อยู่แล้ว
    ผมเลยลงไปปกติซะเลย เครียดเลยครับ โหลดๆไฟล์อยู่ดีๆ BlueScreen เฉยเลย

ผมเลยเปลี่ยนแผ่นใหม่ซึ่งก็มี driver sata มาด้วยเหมือนกัน
    ลองทั้งยัดแผ่น ทั้งลงปกติเลยครับ ผลเหมือนเดิม (ตอนนี้เริ่มเครียดแ-ดกและ)

เลยไปโหลดจากเน็ตมาลองทั้งหมด 2 ตัวครับ
    เหมือนเดิมเดะเลย (คราวนี้เครียดจนจะเอา M16 มายิงทิ้งและครับ - -*)

ผมเลยอยากจะมาถามพี่ๆอะครับว่า มันเป็นไรของมันอะครับ ผมทำไรผิดหรอครับ T T

ปล.บอร์ดผม Ga-M56S-S3 นะครับ

ขอบคุณมากๆนะครับสำหรับคำตอบ ^^

เอาไดร์เวอร์ที่มันมาพร้อมกับบอร์ดดีกว่าครับ แตกไฟล์ใส่ Floppy disk แล้วค่อยลงระหว่างตอนลงวินโดวส์

หรือจะปรับค่าในไบออสเป็นโหมด IDE เหมือนเดิม แล้วลองลงวินโดวส์ดู แต่ไม่ต้องลงไดร์เวอร์ SATA น่าจะได้เหมือนกันนะครับ(พอดีไม่ได้ใช้บอร์ดรุ่นนี้ แต่น่าจะคล้ายๆกัน ลองดูครับ)

Comment

OK ครับ เดี้ยวผมจะลองปรับเป็น IDE ดูนะครับ
      แต่ว่าผม Copy Driver จากบอร์ดไม่ได้อะครับทั้งๆที่ แผ่นก็ยังคาอยู่แท้ๆเลย - -*

ได้ผลยังไงจะมาบอกนะครับ

Comment

เป็นที่แผ่นwindowsครับ ให้ใช้แผ่นที่ไม่มีการปรับแต่งใดๆเลยครับ

Comment

ผมลองทำแบบ IDE แล้วครับ มันก็ลงได้อะครับ
          แต่ว่ามันจะมีผลอะไรไหมอะครับ

Comment

ดันนิดนึงครับ ^^"

Comment

ไช้โหมด IDE ครับ ถ้ายังไม่ได้ ไห้ไช้แผ่น 2007 v. 4 (ย้ำ โหมด IDE นะครับ)

Comment

ถ้าจะลง AHCI ต้องปรับในไบออสก่อนลงวินโด XP ครับ
                ปรับแล้วก็บูตตามปกติ ถ้าเป็นแผ่นที่มีไดรเวอร์แล้วก็รอจนเสร็จครับ

Comment

แล้วผมใช้เป็น IDE แล้วมันจะมีผลไรไหมอะครับ
                  ผมเดาว่าความเร็วน่าจะได้แค่ของ IDE นะ แต่ไม่รู้ถูกหรือเปล่าอะครับ แหะๆ^^"

Comment

Working...
                  X