overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Results 1 to 11 of 11

Thread: พบปัญหาจอขาว ช่วยหน่อยนะครับ *0*

OverclockZone Member DIFFLOCK's Avatar

Arrow พบปัญหาจอขาว ช่วยหน่อยนะครับ *0*

ใช้โนตบุค acer อายุงาน 1 ปีกว่าๆครับ

ปัญหาที่พบ : ใช้งานเล่นเน็ท 4-5 ชม แล้วก้อจอก้อพรึ่บไปเลยครับ กลายเป็นพื้นสีขาวทั้งจอ ไม่สามารถจะกดอะไรได้ ต้องกดปุ่มปิดที่คัวเครื่องเท่านั้นครับ

อยากทราบว่า :

1.เกิดอะไรขึ้นครับ ทำไมมันถึงเป็น(จะได้แก้ไขทันการณ์) และขอคำแนะนำด้วยครับ

2.แบบนี้ ศูนย์เขารับตรวจแบบไม่เสียตังมั้ย เพราะ เห็นเขาว่า ต้องเสียที่ hardware ถึงจะในประกัน แล้วผมไม่รู้มันเป็นที่ software หรือ hardware

ปล.ช่วยหน่อยนะครับ ขอบคุณมากครับ

OverclockZone Member Sippaphas's Avatar
    ห้องเซิร์ฟโรงเรียน

เป็นตั้งแต่บูทเครื่องเลยรึป่าวครับ

(ที่หน้าไบออสหน่ะ)

ถ้าเป็นตั้งแต่เปิดเครื่องก็น่าจะ Hardware ครับ

หรือไม่ก้ลองต่อจอนอกดูครับ

OverclockZone Member DIFFLOCK's Avatar

Quote Originally Posted by Sippaphas View Post
    เป็นตั้งแต่บูทเครื่องเลยรึป่าวครับ

(ที่หน้าไบออสหน่ะ)

ถ้าเป็นตั้งแต่เปิดเครื่องก็น่าจะ Hardware ครับ

หรือไม่ก้ลองต่อจอนอกดูครับ
    คือว่า ใช้ๆอยู่มันก็จอขาวไปเลย เป็น 2 ครั้งนะครับ

ส่วนที่ว่าตั้งแต่ Bios นี่ รบกวนนิดครับ คือ มันจะเป็นยังไง แบบผมไม่เข้าใจครับ ขอบคุณ

OverclockZone Member mooh's Avatar

เค้าหมายถึงเป็นตอนเปิดเครื่องอ่ะมั้งครับ

เห็นตอนผมซื้อ ที่ร้านเค้าก็ว่า software นี่ที่ร้านเค้าทำให้ฟรีน่ะ เค้าบอก

เป็นผมจะลองลงวินโด้ใหม่ซ่ะเล้ย

Quote Originally Posted by mooh View Post
    เค้าหมายถึงเป็นตอนเปิดเครื่องอ่ะมั้งครับ

เห็นตอนผมซื้อ ที่ร้านเค้าก็ว่า software นี่ที่ร้านเค้าทำให้ฟรีน่ะ เค้าบอก

เป็นผมจะลองลงวินโด้ใหม่ซ่ะเล้ย
    ตอนบูทไม่เป็นครับ เป็นตอนเล่นไปซัก4-5ชม เป็นมา 2 ครั้งครับ

ส่วนร้านที่ผมซื้อก็พูดดีครับ ตอนซื้อบอกว่า โดนไวรัสมา พี่ดูให้ฟรีหมดจ้า

พอซื้อไปแล้ว หน้ามือเป็นหลังมือเลยครับ บอกว่า ประกันนะเฉพาะ hardware อยู่แล้วๆก้อไปส่ง 0 เลย ไม่ต้องมาส่งที่ร้านเรา

เข็ดเลยครับ ใครจะซื้อ nb ก้อบอกเลย อย่าไปซื้อร้านมัน เหอๆ (ซื้อ ตจว นะคับ เครื่องนั้น)

OverclockZone Member scodex's Avatar

อืมๆ ต้องดูที่ร้านที่เราไว้ใจได้อ่าน้าาาาาา

ตกลงเป็นอาไรอ่ะครับ จอขาว T^T แต่ผมใช้คอมมาหลายปีก้อเคยเจอแต่ จอฟ้าอ่ะนะ ขาวนี่ไม่เคยเจอเลย

OverclockZone Member Sippaphas's Avatar
    ห้องเซิร์ฟโรงเรียน

ลองลงวินโดวส์ใหม่รึยังครับ

ไม่ก็ลองลงไดรเวอร์การ์ดจอดูครับ

OverclockZone Member billtions's Avatar

ขอถามได้มั๊ยครับ คือว่า จอLCD Compaq เป็นจอของPC นะคับ ไม่มีปัญหาอะไรเลย เปิดมาเช้าวันนึงอยู่ๆก็ จอขาว พอสักพัก ก็หาย ใช้ได้ตามปรกติ แล้วในวันต่อมา มันก็เป้ฯอาการเดิม แต่ไม่หายเองอีกแล้วอ่ะคับ ยังขาวอยู่ มันคืออะไรแก้ได้มั๊ยครับ
    Last edited by billtions; 22 Oct 2009 at 17:17:56.

OverclockZone Member aha2pro's Avatar

ไม่ทราบรุ่นที่ใช้ มีการ์ดจอรึป่าว รึว่าออนบอร์ดคับ
    น่าจะเป็นที่ความร้อนสะสมคับ
    เพราะใช้มาปีกว่าๆแล้ว ซิลิโคนที่ทาอยู่อาจจะเสื่อมสภาพ
    +เรื่องฝุ่นที่สะสมในเครื่อง ทำให้เกิดความร้อนสะสม
    พอใช้ไปนานๆ มันจะเสียหายได้ ควรจะรีบให้ช่างผู้ชำนาญการ
    ที่ไม่ทำประกันเสียหาย ช่วยทาซิลิโคนใหม่+เปาฝุ่น ทำความสะอาด
    คิดว่าน่าจะเป็นสาเหตุนะคับ เอาใจช่วย - -*

OverclockZone Member pomster's Avatar

เล่นไปซักพักใหญ่ๆ ถึงเป็น น่าจะเป็นที่เมนบอร์ดสูงครับ แต่ไม่เคยเจออาการแบบคุณมากก่อนเลยนะ ที่เล่นไป 4-5 ชั่วโมงถึงจะเกิดอาการ ที่เจอๆ มาจะเกิดอาการเลย หรือเป็นบ้างไม่เป็นบ้าง

Bookmarks

Bookmarks