Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถ้าแรมกะเมนบอร์ดไม่เข้ากันมีอาการอย่างไรบ้างครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถ้าแรมกะเมนบอร์ดไม่เข้ากันมีอาการอย่างไรบ้างครับ

บอร์ดรุ่นใหม่ๆ กะแรมรุ่นใหม่ๆ บางรุ่นใช้กันไม่ได้หรือได้แต่จะมีอาการแปลกๆ ไม่เสถียร ใครรู้อาการบอกทีครับ ผมสงสัยของผมครับ บอร์ด Gigabyte GA-EP35-DS3R กะแรม DDR2-800 kingmax รุ่น KLDD48F-B8KB5 1GB ใครรู้หรือใช้อยู่ใครช่วยหน่อยครับ

มีตั้งแต่อาการเบาะๆ อย่าง โปรแกรมดับไปดื้อๆตอนโหลด ค้างตอนใช้งานธรรมดาๆ เล่นเกมส์แล้วอยู่ดีๆเกมส์ก็หาย

หรือหนักๆ อย่างจอฟ้า (แจ้งว่า Memory Dump Fail) หรือหนักสุด ก็บูตไม่ติดเลย (พร้อมเสียง ตื๊ดดดดด ตื๊ดดดดด ตื๊ดดดดดด)

แต่ต้องแยกให้ออกด้วยนะ ว่าอันไหน ที่เป็นเพราะแรมเสีย อันไหนเป็นเพราะเข้ากะบอร์ดไม่ได้

ส่วนบอร์ดที่ถาม ผมไม่ค่อยเจอปัญหานี้นะ จะเจอมากกะรุ่น P31 มากกว่า

Comment

ขอบคุณครับ สงสัยจะใช่ อาการอย่างที่คุณว่าเลย เล่นได้แต่ แฮงค์บ่อย แถมจอฟ้าด้วย
      ทั้งแรมและบอร์ดซื้อมาพร้อมกันครับ ใหม่ๆ เลย เพราะแรมผมซื้อมารุ่นเดียวกัน ( 1GB 2 แผง) คงไม่ซวยขนาดได้แรมเสียทั้งสองแผงนะ เพราะลองสับกันทีละแผงก็ยังเป็น แล้วทำไงดีซื้อจาก JIB เกิน 15 วันแล้วด้วย

ส่วนอีกกรณีนึงคือบอร์ดอาจจะมีปัญหา

ขอบคุณมากครับ
      Last edited by phanganman; 22 Apr 2008, 00:26:54.

Comment

Working...
      X