Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามเรื่องการใส่ subtitle หน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามเรื่องการใส่ subtitle หน่อยครับ

พอดีโหลดหนังจากเวปนอกมาเป็น DVD rip มันไม่มีอะไรเลยนอกจากตัวหนัง sub ก็ไม่มี ผมจะเอาsub มาใส่ได้เปล่า

แล้วเอาจากไหน sub eng ก็ได้ คือถ้ามี sub มันจะได้ช่วยให้ได้เรื่องภาษามากกว่าไม่มีอะไรเลย

search ดูเอาครับ ไฟล์พวก .ssa หรือเข้าเว็บ Thaisubtitle.com ก็ได้ แล้วเปลี่ยนชื่อไฟล์ซัพให้เหมือนชื่อหนัง แต่ไม่ต้องเปลี่ยนนามสกุล เช่น หนังเรื่อง AAA.avi ซัพก็ต้อง AAA.ssa(ตอนแรกอาจจะโหลดมาชื่ออื่น เช่น shghs.ssa)

Comment

Originally posted by Loghearth View Post
      search ดูเอาครับ ไฟล์พวก .ssa หรือเข้าเว็บ Thaisubtitle.com ก็ได้ แล้วเปลี่ยนชื่อไฟล์ซัพให้เหมือนชื่อหนัง แต่ไม่ต้องเปลี่ยนนามสกุล เช่น หนังเรื่อง AAA.avi ซัพก็ต้อง AAA.ssa(ตอนแรกอาจจะโหลดมาชื่ออื่น เช่น shghs.ssa)
      แค่นี้ก็ใช้ได้แล้วเหรอครับ ไม่ต้องใช้โปรแกรมอะไรช่วยเลยเหรอครับ พอดีโปลดมาเป็น .srt

Comment

Originally posted by singha View Post
        แค่นี้ก็ใช้ได้แล้วเหรอครับ ไม่ต้องใช้โปรแกรมอะไรช่วยเลยเหรอครับ พอดีโปลดมาเป็น .srt
        เปลี่ยนชื่อให้ตรงกับไฟล์ หนังก็โอเคแล้วครับ ส่วนโปรแกรม ก็ลงพวก K-Lite Megacode ตัวเดียวก็เรียบร้อย

Comment

ถ้าเป็นไปได้ช่วยสอนทีครับ
          Last edited by singha; 20 Apr 2008, 10:59:42.

Comment

ได้และ เอาไฟล์ ซัพ ไปไว้ที่เดียวกับ ไฟล์หนัง แล้วก้ไป open ในK-Lite Megacode / directVobsub ก็ใช้ได้

Comment

Working...
            X