Announcement

Collapse
No announcement yet.

ปัญหาคนจน DDR 1024mb โดน VGA on ดึงไป 288mb เป็นไปได้ไหมครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ปัญหาคนจน DDR 1024mb โดน VGA on ดึงไป 288mb เป็นไปได้ไหมครับ

ได้เครื่องคอมเก่ามา 1เครื่องครับ เป็นรุ่น 478 P4 2.2 ครับ
    ก็เลยเปิดเครื่องดูซะเลย ก็เปิดติดดี

จากนั้นลง windows xp truefaster V1 เรียบร้อย เข้า windows ได้ แต่พบปัญหาคือ....

เครื่องใส่แรม 512 mb = 1024 (ตรวจด้วย CPUZ พบว่า bus ไม่เท่ากัน)
    แต่ เวลาผมไปคลิกดู properties ใน my computer กลับ เห็นแค่ 736mb หายไป 288 mb ???

... คือผมพอรู้นะครับว่า VGA on bord จะดึง Ram ไปใช้งาน แต่มันดึงไปมากขนาดนี้เลยหรือครับ
    ปกติจะดึงแค่ 32 หรือ 64 mb เอง

ลองเข้า Bios ดูแล้ว ไม่มีจุดไหนให้ปรับเรื่อง vga onboard เลยด้วยซิ

อยากขอความเห็นจากผู้ผ่านเข้ามาดูครับ เผื่อมีทางแก้ไข นั่ง งม มาจนตี 4 แล้ว ยังงงอยุ่เลย

ตอนนี้เล่นเกมยิงไข่ ยังช้าเลย เฮ้ออ
Working...
X