Announcement

Collapse
No announcement yet.

ใครใช้ASUS M2N32 SLI PREMIUM แล้วมีปัญหาบ้างครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ใครใช้ASUS M2N32 SLI PREMIUM แล้วมีปัญหาบ้างครับ

คือว่า บอดตัวนี้ของผม เคลมมา2รอบแล้ว เปลี่ยนตัวทั้งรอบ แต่ไม่รู้ว่าทำไมมันถึงงอแง่ตลอดเลยครับ

อาการคือว่า บูทไม่ขึ้น เข้าไบออส ไม่ได้
    ผมลองถอดถ่าน เคลียไบออส ถอดทุกอย่างออก เอามาถูยางลบแล้วเสียบไหม่ก้อไม่ติด เสียบลำโพงก้อไม่มีเสียงร้อง ผมใช้อยุ่กับ5200+ L2 2MB BIOS 0601
    ปล. ครั้งแรกคือเคลียไบออสแล้วก้อเปิดติด พอภายหลังก้อไม่ติดอีก ลองทำแบบเดิมก้อไม่ติด เลยไปเคลม
    ครั้งสองคือ ลองถอดทุกอย่าง ทั้งพัดลมและอื่นๆหมด แล้วไล่เสียบทีละชึ้นก้อติดอีก แต่พอภายหลังก้อไม่ติดอีก ลองวิธีเดิมก้อไม่ติด

ทั่นใดรู้ช่วยแจ้งไห้ทราบอยุ่นะครับ ซื้อมาเกือบปี ใช้ไม่ถึง10วันเลย เซ็งเป็ด

แต่ลองกับบอดอื่นไม่มีปัญหาใช่ป่าว

Comment

ลองใช้ debuger card หรือยังคับ ผมว่าดีกว่าน่ะ

อย่างน้อยก็ยังพอรู้ปัญหามาจากตรงส่วนไหน .....

แล้วค่อยแก้ตรงนั้น อาจจะมาจากการ์ดแสดงผลก็ได้ ....

ถ้าอีกตัวเลือกคือ ไปที่ร้านให้ทางร้านตรวจดู ว่าเป็นที่จุดไหน

ก็จะวกมาข้อแรกคือใช้ Debug card อีกน่ะแหละ....

แก้ไขได้เร็ว ๆ น่ะคับ

Comment

คือบอร์ดเปิดติดหรือเปล่ครับ ถ้าเปิดไม่ติด ลองเอาออกมาเปิดนอกเคสดูครับ ว่าติดหรือเปล่า ถ้ายังไม่ติดอีก คงต้องลองหา cpu กะ ram อีกชุดมาลองดูแล้วครับ

Comment

คืนนี้จะลองดูครับผม

Comment

ขอบคุนมากครับ

Comment

ตัวที่ท่านมีมันจะมีจอ Duo อะไรด้วยนั้นป่ะครับ

ผมว่าดีกว่าตัวธรรมดาซะอีก

แต่ ASUS ถ้าใช้ PSU ห่วย หรือไฟไม่เรียบดีพอ มีปัญหา

Comment

Originally posted by kirk View Post
                ตัวที่ท่านมีมันจะมีจอ Duo อะไรด้วยนั้นป่ะครับ

ผมว่าดีกว่าตัวธรรมดาซะอีก

แต่ ASUS ถ้าใช้ PSU ห่วย หรือไฟไม่เรียบดีพอ มีปัญหา
                ใช่ครับ ตัวที่มีจอดูโอครับ

ส่วนเรื่องPSU นั่น ผมใช้Tt TR 470 W อะครับ

Comment

บางที bios อาจจะเพียนครับ ลอง flash bios ใหม่ซักรอบอาจจะอาการดีขึ้นคัรบ

Comment

ผมก็เคยเป็นนะ แต่ไม่ใช่รุ่นที่ท่านใช้ แต่เป็นกับ M3A32-MVP อ่ะครับ

แต่เครมกลับมารอบเดียวก็ได้ตัวที่ใช้ได้ปกติแล้วครับ

สาเหตุน่าจะมาจากตอนนั้นที่ผมลองเอา Enermax 460w พัดลมคู่ยอดฮิตมาเสียบดู หลังจากที่เสียบบอร์ดต๊องๆไปเลย

Comment

แล้วแบบนี้เราต้องทำไงหว่า เข้าไบออสก้อไม่ได้

Comment

ผมใช้อยู่ครับ รับต่อมาจากคนในนี้แหละครับ ไม่มีปัญหาอะไรครับ bios 0601 เก่ามากๆเลยนะนั้นเหมือนตอนผมได้ board มาเลย - -" แนะนำ up ใหม่เลยดีกว่าเดี่ยวนี้มันเป็น 1802 แล้วครับ ผมใช้กับ phenom 9500 เป็นเครื่องสำรองสำหรับทำ server ครับ

Comment

Originally posted by cluangar View Post
                          ผมใช้อยู่ครับ รับต่อมาจากคนในนี้แหละครับ ไม่มีปัญหาอะไรครับ bios 0601 เก่ามากๆเลยนะนั้นเหมือนตอนผมได้ board มาเลย - -" แนะนำ up ใหม่เลยดีกว่าเดี่ยวนี้มันเป็น 1802 แล้วครับ ผมใช้กับ phenom 9500 เป็นเครื่องสำรองสำหรับทำ server ครับ
                          มันมีด้วยหรอครับเว่อชั่นนั้น ผมเห็นมีแต่ Version 1002 อะครับ
                          http://support.asus.com/download/dow...ISTA%20Edition

Comment

ลองเครมอีกเลยครับ

ผมว่าบอร์ดไปแล้วครับ

ถ้าเครมกลับมาแล้วอย่าเอา PSU ห่วยๆมาจิ้ม ลองหายืมๆดูครับ ท่านรู้จักคนตั้งเยอะ น่าจะยืมได้ไม่ยาก

ผมว่า TT470w มันไม่ค่อยจะดีเท่าไรนะครับ

Comment

ผมใช้ M2N32-SLI Deluxe ซื้อมาใหม่ๆใช้ไม่กี่วันก็เอ๋อครับ เพราะ Southbridge เสีย

Comment

Working...
                              X