Announcement

Collapse
No announcement yet.

hp a6385l ใช้ mainboard ของอะไรครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• hp a6385l ใช้ mainboard ของอะไรครับ

คือจะเปลี่ยน cpu อะครับ ไม่ทราบว่าใส่อะไรได้มั่ง

ช่วยตอบหน่อยนะครับ-ขอบคุนมาก

Comment

แล้วมันใส่บอร์ดอะไรมาหว่า
      แต่คงเป็น ECS

Comment

Originally posted by อิมพีเรียล View Post
        แล้วมันใส่บอร์ดอะไรมาหว่า
        แต่คงเป็น ECS
        สเปกผมรู้แค่นี้อะครับ core 2 duo e6550 ram ddr2 667 2 gb max 8gb pci-e 16x
        แล้วไอ้ ECS นี่มันอะไรหรอครับ

Comment

ECS เป็นชื่อยี่ห้อครับ มีทั้ง การ์ดจอ เมนบอด

Comment

ผมก็ใช้รุ่นนี้ครับ ตัวเมนบอร์ดจะเป็นของ Asus รุ่น Benicia ครับนับน็อตได้ 8 ตัวเลยไม่รู้ว่าเป็น ATX หรือเปล่า
            ว่าแต่ทำไมถึงเปลี่ยน CPU ล่ะครับ ผมว่าเปลี่ยนบอร์ดใหม่น่าจะเวิร์คกว่านะครับ
            เพราะตัว CPU โอเคแล้วแค่เมนบอร์ดมันไม่สามารถโอเวอร์คล็อกได้เท่านั้นเอง(เพราะ HP ล็อคไว้)
            ของผมนี่ซื้อมาไม่ถึง 2 เดือนแกะเคสเปลี่ยนการ์ดจอไปแล้วเรียบร้อยครับ ตอนนี้กำลังเล็งจะเปลี่ยน
            เมนบอร์ดอย่างที่ว่าครับ เพราะที่ใช้อยู่เหมือนมันไม่เต็มประสิทธิภาพครับ อีกอย่างเปลี่ยนแรมก็ดีนะครับ
            เพราะแรมที่ติดเครื่องมา 2 GB ก็จริงแต่มันเป็นบัส 667 แต่ CPU เราบัส 1333 แล้วแรมที่ติดมาแบบว่า
            "ห่วย"น่ะครับวิ่งเต็ม 667 ป่าวไม่รู้ - - สุดท้ายที่ต้องอัพเกรดสำหรับ HP pavillion A6385L นี้ก็คือ
            ตัว PSU(พาวเวอร์ซัพพลาย) เพราะที่เค้าให้มาแค่ 360 watts เท่านั้น(เต็มป่าวก้ไม่รู้อีกอ่ะแหล่ะ)
            มีไรสงสัยถามได้ครับ เพราะใช้รุ่นเดียวกัน อุอุ

Comment

ผมไม่ค่อยได้ocเท่าไรหน่ะครับว่าจะลอง Quad Core Q9300 ดู 9000กว่าๆไม่รุใส่ได้ปะ ส่วนcpuว่าจะใส่คอมเครื่องเก่าครับส่วนแรมผมใส่ Kingston ไป2*2กิ๊กครับแรมเก่าก๊สงเคราะห์เครื่องเก่าเหมือนเดิมตอนนี้เครื่องเก่าจะดีกว่าเครื่องใหม่ซะแว้วหุหุ

Comment

พอดีถ่ายรูปไว้ครับเลยเอามาให้ดูว่าข้างในเป็นอย่างไร
                การ์ดจอที่เห็นนั่น 8600 GT นะครับส่วนอื่นเดิมหมด
                Attached Files

Comment

ถ้าไม่ใช่ Penryn น่าจะใส่ได้นะครับ แต่อย่างว่าครับ CPU เทพแต่เมนบอร์ด
                  ไม่เข้าขากันก็อาจจะไม่ได้ประสิทธิภาพที่เต็มที่ของ CPU ก็ได้นะครับ
                  เมนบอร์ดตัวนี้ใช้ชิพ P35/G33 ครับไม่น่าเป้นปัญหาสำหรับ Q9300 ครับ

Comment

แรมตรงครับ667ลองกับ2boardก็ตรงนะครับของคุนไม่ตรงหรอ
                    Last edited by prolimited; 20 Apr 2008, 22:14:49.

Comment

supplyตรงสเปกครับของผม
                      Last edited by prolimited; 20 Apr 2008, 22:13:50.

Comment

Originally posted by traction View Post
                        ถ้าไม่ใช่ Penryn น่าจะใส่ได้นะครับ แต่อย่างว่าครับ CPU เทพแต่เมนบอร์ด
                        ไม่เข้าขากันก็อาจจะไม่ได้ประสิทธิภาพที่เต็มที่ของ CPU ก็ได้นะครับ
                        เมนบอร์ดตัวนี้ใช้ชิพ P35/G33 ครับไม่น่าเป้นปัญหาสำหรับ Q9300 ครับ
                        ขอบคุนนะครับมีรูปด้วยผมยังไม่ได้แงะเลย(พ่อห้ามบอกว่าถ้าจะเอา Q9300 กะ 8800GTห้ามแกะคอม)
                        ผมเพิ่งม.2เองครับ ขอแอดคุนเป็นเพื่อนนะครับ

Comment

ถ้าจะเปลี่ยนการ์ดจอเป็น 8800 GT นี่ผมว่าต้องเปลี่ยน PSU ด้วยนะครับ
                          ไม่งั้นไฟไม่พอแน่ๆ อีกอย่างคือ PSU ที่ติดเครื่องมาไม่มีหัวต่อแบบ 6 พิน
                          ซึ่งต้องใช้ต่อเข้าตัวการ์ด 8800 GT นะครับ(การ์ดซีรี่ส์ 8800 ขึ้นไปจะใช้ไฟจาก PSU โดยตรงครับ)
                          ที่ผมเลือก 8600 GT ก็เพราะเหตุนี้ล่ะครับ ไม่งั้นงบบานปลายแน่ๆ
                          ขอย้ำอีกครั้งนะครับว่าถ้าละเล่น 8800 ต้องเปลี่ยน PSU ไม่งั้นถ้าไฟไม่พอ คอมอาจจะดับเองได้ง่ายๆ
                          เลยครับ ปัญหาอาจลุกลามไปถึงตัวการ์ดจอ เมนบอร์ด ได้นะครับ

Comment

ครับว่าจะเปลี่ยนอยู่แล้วเหมือนกัน

Comment

แล้วคุน traction ได้เปลี่ยนแรมด้วยหรือเปล่าครับอยากทราบว่าใช้ของอะไรเพราะในเวปhpมันเขียนว่า
                              Non-ECC memory only, unbuffered กับ Actual available memory may be less คืออะไรครับ

Comment

Working...
                              X