Announcement

Collapse
No announcement yet.

เครืองบูทไม่ขึ้นค้างตรง check เม็มโมรี่ หน่ะครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เครืองบูทไม่ขึ้นค้างตรง check เม็มโมรี่ หน่ะครับ

เป็นบ้างไม่เป็นบ้างหน่ะครับ
    พอกดสวิท power on ปุบ มันก็เข้าหน้าจอ ไบออสดำ

ต่อ

เมื่อกี้กดผิดอะ
    ตอ่นะ

มันจะค้างตรงที่เช็คอุปกรณ์ ในเครืองอะครับ
    มาถึงคำว่า memory ที่มันต้องบอกว่าเครืองเรามีเท่าไหร่ แต่มันค้างครับโผล่มาแค่

memor ....

..
    .. ( บรรทัดข่างล้างก็ไม่โผล่เลย)

> ผมเลยสงสัยแรม ลองสลับ สลอต สลับตัวกัน ( มี 2 ตัว )
    ช่องหน้า ช่องหลัง ใส่ตัวเดียว ใส่สองตัว ลองหมด ไม่หายครับ T_T"

> เปลียนมาสงสัยถ่าน เมนบอร์ดต่อ เปลี่ยนดู ไม่หายอีก T_T"

> เลย ปล่อยเครอืงทิ้งไว้ ตอนเช้ามาเปิด อ้าว ติดวุ้ย ดีใจเลยออกไปทำงานต่อ / แต่ตอนเย็นกลับมา เปิดเงียบฉี่ อีกและ ตอนเช้าอีกวันเปิดก็เงียบ เซ็งครับ

อุปกรณ์ ได้แก่ mainboard gigabyte 8ie533

Comment

ผมไม่เคยเจออาการนี้ครับ
      -------------------
      อาจจะเป็นที่เมนบอร์ดก็ได้ครับ เดานะครับ

Comment

อาการนี้อาจจะมีปัญหาที่ตัวเมนบอร์ด หรือว่า ตัวแรม ครับ ไม่ทราบว่าลองเอาแรมไปทดสอบดูหรือยังครับว่ายังใช้งานได้ไหมกับเครื่องอื่นๆ

Comment

เปอร์เซ็นที่จะเป็นตัวบอร์ดมีสูงครับ ยังไงลองเอาแรมไปลองกะเครื่องอื่นดูก่อนครับ

Comment

ถ้าเป็นที่แรมต้องเปิดไม่ติดแล้วบอรืดก็ร้องไม่ใช่เหรอเดาเอานะ

Comment

Working...
            X