Announcement

Collapse
No announcement yet.

รบกวนขอคำแนะนำเกี่ยวกับการอัพเกรดคอมเครื่องนี้หน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• รบกวนขอคำแนะนำเกี่ยวกับการอัพเกรดคอมเครื่องนี้หน่อยครับ

คือเพิ่งได้คอมฟรีมาเครื่องนึงอะครับเป็นของ HP แล้วอยากจะอัพเกรดไว้ให้น้องชายเล่นอีกเครื่องนึง แต่ไม่ค่อยมีความรู้สักเท่าไหร่ตอนประกอบคอมเครื่องแรกก็ต้องมาขอคำแนะนำจากหลายๆท่านที่นี้ คราวนี้ก็ต้องรบกวนอีกครั้งนะครับ เสป็กมันก็ตามนี้นะครับ
    CPU: core2duo E4600
    ram: 1G DDR2
    HD: WD 320 G.
    VGA: geforce 7500le
    mainboad: รุ่นอะไรไม่รู้แต่ดูเหมือนเมนบอร์ดถูกๆทั่วไป
    PSU:ธรรมดาทั่วๆไป
    case: กล่องเล็กพอสมควรใส่เมนบอร์ดแบบ MicroATX ได้แบบพอดีเลย

คือผมอยากจะเพิ่มแรมอีกสักหน่อย เปลี่ยนการ์ดจอแรงๆสักตัวนึง ไม่ทราบว่าผมจะต้องทำยังไง ต้องเปลี่ยนอะไรบ้างครับ เพราะดูแต่ละอย่างมันไม่ค่อยจะเข้ากันเลย รบกวนขอคำแนะนำหน่อยนะครับ
    ขอบคุณมากครับ

เพิ่มแรมให้เป็น2กิกครับ อัพกาดจอไปพวก9600gt
    รู้สึกว่าของ hpมันจะเป็นบอดของ ecsครับ
    ว่าแต่น้อง เล่นแค่เกมส์ออนไลน์รึเปล่าครับ ถ้าแค่เกมส์ออนไลน์ที่มีอยุ่โอเคแล้วครับ

Comment

กะว่าจะเอาเครื่องนี้ไว้เล่นเกมโดยเฉพาะเลยอะครับก็กะว่าจะอัพไว้เล่นพวกเกมเสป็กโหดๆเลย เพราะว่าอีกเครื่องเอาไว้ทำพวกงานอย่างเดียวอะครับ
      รบกวนช่วยแนะนำหน่อยนะครับ

Comment

ถ้าเล่นเกมส์โหดๆก็ต้องอัพเป็นการ์ดจอระดับสูง แล้วอัพแรมเป็น2กิก ยังไม่ชัวนะครับต้องดูเพาเวอร์ซัพพลายด้วยนะ ว่าแต่ตั้งงบเท่าไหร่อ่ะครับ

Comment

256/GF-8600 GT SONIC PALIT 3580 บาท แรงแบบพอเพียงครับ จะได้ไม่ต้องเปลี่ยน psu ด้วย

แรมอาจเพิ่ม 1Gb อีกแถวก็ดีครับ

Comment

ประมาณ10000นึงอะครับแล้วถ้าเปลี่ยนแรมกับการ์ดจอระดับสูงๆเนี่ย PSU กับเมนบอร์ดจะรับไหวหรอครับ

Comment

PSU เก่านี่มันกี่วัตอ่ะดิ

ถ้าPSU ไหวก็ 8800GT+ Ram 1GB
              ไม่ไหวก็ 9600GT + 1GB + PSU

Comment

สอบถามเพิ่มเติมนิดนึงครับ
                แรมผมมันเป็น 512x2 อะครับเพราะเมนบอร์ดมันมีให้แค่สองแถวก็คงต้องถอด512ทิ้งแล้วใส่1gx2แทนใช่มั้นครับ
                ส่วนPSUไม่แน่ใจอะครับว่าPSUเท่าไหรแต่ดูแล้วไม่น่าจะไหว กะว่าจะเปลี่ยนการ์ดจอเป็น 8800GT+ram1g.x2 ไม่ทราบว่าต้องเปลี่ยนPSUเป็นเท่าไหร่แล้วต้องเปลี่ยนพวกเมนบอร์ดหรืออื่นๆอีกมั้ยครับ

Comment

ขายแรม 512x2 ประมาณ 4-500
                  ขายเคช+PSU ติดเคชทิ้ง ไป ถ้าเป็นรุ่น บาง ถ้าไม่บาง เอาไว้ใช้ได้ครับ
                  ขาย 7500LE 800-1000

ซื้อ ROX 667 1Gx2 1200
                  ซื้อ GF8800GT 7500
                  ซื้อ PSU ENERMAX 460W 2500

เท่านี้แหละครับ แจ่มแล้ว ถ้ายัดเคชไม่เข้า ก็ซื้อ CASE 1000

+ของที่ขาย อยู่ในงบแน่นอนครับ

Comment

เคชไม่ได้เป็นรุ่นบางครับน่าจะพอยัดได้
                    ขอบคุณมากครับ กระจ่างเลย
                    Last edited by ping_pong; 21 Apr 2008, 21:18:06.

Comment

Working...
                    X