Announcement

Collapse
No announcement yet.

อยากทราบเกี่ยวกับวิธีทำให้ cpu รันทั้ง 2 หัวกับ 4หัวพร้อมกันได้อะครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อยากทราบเกี่ยวกับวิธีทำให้ cpu รันทั้ง 2 หัวกับ 4หัวพร้อมกันได้อะครับ

คือมันจะมีวิธีไหนไหมครับที่จะทำให้ cpu มันรันโปรแกรมต่างๆ (เกมใหม่ๆ) พร้อมกันทีละ 2 หัวหรือ 4หัวพร้อมกัน เพราะผมลองใช้ riva tuner ดูมันจะรัน cpu core แรกจนเต็ม 100% แล้วมันถึงจะไปรัน core ที่ 2 ต่ออะครับ ผมได้ยินมาว่ามันมี config ที่แก้ให้รันโปรแกรมพร้อมกันได้ทั้ง 2 หัวซ่งมันทำให้เร็วขึ้นเยอะอะครับ อยากจะขอตัวแก้ให้มันรันพร้อมกัน 2หัวหน่อยน่ะครับ ไม่ก็วิธีอื่นๆที่มันทำให้รัน 2หัวพร้อมกันได้อะครับ ขอบคุณครับ

การรัน 2 หรือ 4 หัวนั้นมันขึ้นอยู่กับ Software ที่ใช้งานมทันครับ ไม่ไช่รันหัวแรกเต็มค่อยไปหัว 2 มันอยู่ที่ Thread ของโปรแกรมและ Os เป็นผู้ที่จัดว่า Thread ไหนรันที่ Core ไหน

การจัดการไม่มีโปรแกรมไหนทำได้หรอกครับนอกจาก OS จัดการให้ และโปรแกรมนั้นต้องซัพพอร์ทครับ

Comment

หรอครับ คือผมใช้ window xp professional ตัวดั้งเดิมของมัน กับ ลองรันบนเกม jerricho ดู เดี๋ยวลองในเกมอื่นๆแล้วจะมาบอกนะครับ

Comment

ลองใช้ 7-Zip ดูครับอัดไฟล์ใหญ่ๆหน่อย แล้วจะเห็นว่ามันเฉลี่ยกันไปครับ

Comment

ลองกะ Crysis บางด่านก็ใช้ ใกล้ๆกัน บางด่านก็ใช้ core แรกสูงกว่าเยอะ
          ส่วนลองอีกเกมกับ Stranglehold อะโห กิน cpu usage 100% 2 core เลย สุดยอดเกมกินสเป๊ก Cpu ที่สุดที่ผมเคยเล่นมาและ -*-

แต่ผมเคยคุยกะคนที่ไปซื้อคอมที่ร้านเดียวกันเค้าบอกว่ามีตัว config ให้สามารถดึง cpu ให้ทำงานพร้อมกัน 2 หัวตลอดได้น่ะครับ ให้ผมลองหาดู ก็เลยลองมาถามในบอร์ดดูน่ะครับ

Comment

Optimization Techniques for Intel® Multi-Core Processors

ลองอ่านดูครับ

Comment

Working...
            X