Announcement

Collapse
No announcement yet.

Format HDD ไปแล้ว มันกู้ข้อมูลกลับมาได้ด้วยหรอ !!

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

กู้ได้คือเขียนไม่ทับครับ ถ้าเขียนทับกู้ไม่ได้แน่นอนครับ

Comment

กู้ได้บางส่วนครับ ถ้าไม่นำไพล์อืนมาทับ

Comment

ผมเคยกู้ไฟล์หนัง แต่ดูไม่ได้สักเรื่อง

Comment

เคยครั้งนึง format พลาด ใช้ easy recovery กู้คืนมาได้ 90% โล่งอก ครับ งานทั้งนั้น

Comment

กูได้ครับ แต่ พวกหนังเป็นเรื่องๆจะกับมาเป็นส่วนน้อย ส่วนมากกับมาก็เป็นพวก คลิป พวกไฟล์ ต่าง ๆ แล้วก็ไม่ได้ทุกไฟลด้วย แต่ถ้าเป็น HDD ขายไปแล้ว ไม่ค่อยมีใครโลกจิตไปกู้กลับมาหลอกครับ เพาะ HDD มันใหญ่ใช้เวลานานกว่าจะกู้ได้ บางทีกูอะไรกับมาได้แต่เปิดไปคนละเรื่องกันก็มี

Comment

ของผมนะใช้งานมาเกือบปีเลย / คิดดูว่าเขียนข้อมูลทับนับไม่ถ้วน / ฟอแมต/โกสท์ ลงวินใหม่ตั้งหลายครั้ง

มีวันนึงข้อมูลหาย เลยลองกู้ข้อมูลดูจริงๆจังๆ ปรากฎว่าข้อมูลตั้งแต่ซื้อคอมแรกๆ ก็กู้กลับมาได้เฉยเลย
              รวมถึงพวกเกม/หนัง/คลิปต่างๆอ่ะ ประมาณ 80-90 % ใช้งานได้ดี....โปรแกรมที่ใช้ชือ

POWER DATA RECOVERY มั้ง...

Comment

http://rs70.rapidshare.com/files/100...y.v4.1.2.1.rar

Comment

เกิน 10 ครั้งก็กู้ก็ลบยากแล้วครับ

Comment

ถ้าฟอร์แมตแล้ว และลงวินโดวส์ใหม่
                    การลงวินโดวส์ใหม่ ก็ถือว่าเป็นการเขียนข้อมูลทับ เหมือนกันนะคับ
                    ถ้าใน sector นั้น ๆ มีข้อมูลเดิมอยู่
                    แล้ววินโดวส์ที่ลง ไปเขียนทับ Sector เข้าพอดี ก็ลด % ลงอีก
                    ถ้าแบบว่า เพิ่งฟอร์แมตไปสด ๆ แล้วต้องการกู้
                    ก็อย่าเพิ่งลง windows หรือทำอะไรกับฮาร์ดดิสก์ ดีกว่าคับ
                    เอาไปพ่วงกับลูกอื่นเพื่อกู้เลยจะดีกว่า...

Comment

ถ้าอยากให้กู้ไม่ได้ก็โยนเข้าไมโครเวพเลยครับ อิอิ

แต่ก็ใช้ไม่ได้แล้วนะครับ <<< งั้นจะบอกทำไมเนี่ย

Comment

คำว่าเขียนทับ นี้คือทับส่วนอื่นครับถึงจะกู้ได้ ถ้าทับส่วนที่เราต้องการแล้วก็หมดสิทธิ์ล่ะครับ

Comment

ผมเคยกู้ครั้งนึงครับ หนังการ์ตูนเรื่อง CityHunter 20Gb ดูได้ทุกไฟล์นะครับไม่มีกระตุกหรือขาดหายเลยครับ
                          ที่ต้องกู้เพราะจะลงวินโดวน์ แต่ดันไปฟอร์แมทผิดไดร์..ฮ่าๆ เซ่อจริงๆ

Comment

การลบทุกอย่างกู้ไ้ด้หมดครับเเต่อยู่ที่โอกาสทำได้ขึ้นอยู่กับวิธีการ format นะครับถ้าเป็น DOS fdisk โอกาสจะยากหน่อยเเต่ถ้าในเเผ่น Startup ก็โอกาสสูงขึ้นมาหน่อย
                            เเต่ถ้า Format low level เเทบจะไม่มีทาง

Comment

แบ่งparttitionใหม่แร้วผมยังกูได้เลยคับ
                              หุหุ

Comment

น่าจะกู้ได้ แม้จะฟอร์แมทไปแล้ว 7 ครั้งครับ
                                ถ้าจะไม่ให้แก้ได้คงต้องเขียนไฟล์ทับเท่านั้น ครับเท่าที่เคยลองดู
                                เช่น ลบไป 100mb. ก็ต้องลบไฟล์อีกไฟล์นึงไป 101 mb. ทับอันแรก ฉะนั้นผลคือราจะกู้ได้ที่ ไฟล์ 101 mb.
                                แต่ไปกู้ไอ้ที่ 100 ที่เราอยากลบไม่ได้ครับ
                                *ปล. แต่ผมกู้ก็กู้ได้กลับมาแค่ 75-90% เท่านันเองใช้โปรแกรมทั่วๆไป ยังไม่ได้ลองแบบเทพนะครับ

Comment

Working...
                                X