Announcement

Collapse
No announcement yet.

ใช้ๆอยู่..เกิดเน็ตเวิค..เป็นรูปสามเหลี่ยมสีเหลืองๆครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ใช้ๆอยู่..เกิดเน็ตเวิค..เป็นรูปสามเหลี่ยมสีเหลืองๆครับ

ใช้ๆอยู่เกิดเน็ตเวิคเป็นรูปสามเหลี่ยมสีเหลืองๆครับ

เป็นบางเครื่องผมทำการรีเซ็ตโมเด็มหาย..แต่บางเครื่องก็ไม่หายครับหลังๆเป็นหลายเครื่องเอาการ์ดแลนมาเสียบหายแต่เสียดายการ์ดแลนครับรบกวนผู้รู้ครับ

มีใครทราบวิธีทางแก้ไหมครับ..ขอบคุณครับ

อาการลงwindows keyเดียวกันครับ

Comment

Network เป็นแบบไหนครับมีประมาณกี่เครื่อง

Comment

มี 15 เครื่องครับนานๆจะเป็นเครื่องหนึ่ง
        แต่ที่น่าแปลกคือ..บางทีมีลูกค้ายกคอมมาซ่อมก็มีอาการเช่นเดียวกัน...ต้องเสียบการ์ดแลนหายและการ์ดแลนออนบอร์ดใช้ไม่ได้...บางตัวแลนได้แต่เข้าเว็ปไม่ได้

ไม่ทราบใครเคยมีอาการเช่นนี้บ้างครับ

ส่วนซีเรียว ใช้อันเดียวกันหมดมานานเลยครับไม่เห็นเป็นไร(ปล.คือไม่รู้เปลี่ยนเป็นSe..ไรดีอะครับให้ไม่ซ้ำกัน)

Comment

S/N ไม่น่ามีผลครับที่มีผลคือ IP, Mac Address (กรนีโดน hack), DHCP Server มีปัญหา และสุดท้ายก็คือสิ่งไม่พึงประสงค์ครับ

วิธีแก้ ลองตามนี้ครับ แต่ไม่ขอรับลองผลนะครับ
          1. IP ลอง Fix ไปเลย
          2. Mac Address โดน Hack ให้ถอดเครื่องที่มีปัญหาออกแล้ว ping หา ip เครื่องนั้นถ้าติดโดน Hack แน่ๆ (ถ้าเป็น Wireless นะ)
          3. ลองปิด/เปิด Router ดูครับถ้าหายก็น่าสงสัย หรือลองถอด router ออก ถ้าเครื่องมันยังสามารถขอ IP ได้ล่ะก็แสดงว่าใน network มี dhcp ตัวอื่นรันอยู่
          4. ก็ลองหา antivirus หรืออื่นๆหาดูครับ

Comment

แนะนำ fix ip คับ ปัญหานี้ส่วนใหญ่จะแก้ได้ด้วย fix ip

Comment

คลิกขวาแล้วเลือก Repair ครับ

ถ้าไม่หายคงยาวล่ะครับ ^_^
              Last edited by UnNormalZ; 3 Sep 2008, 16:28:18.

Comment

Originally posted by UnNormalZ View Post
                คลิกขวาแล้วเลือก Repair ครับ

ถ้าไม่หายคงยาวล่ะครับ ^_^
                ตามนั้นครับ
                ถ้าไม่หายให้ลอง fix ip ดูครับ
                มันเป็นที่ส่วนของการจ่าย ip ไม่ค่อยดีเฉยๆ
                จะได้ไม่ต้องซื้อโมเด็มใหม่

Comment

ipเครื่องที่ตั้งค่าเหมือนกันมั้งครับ เช่น 192.168.0.1 ซ้ำกัน

Comment

Working...
                  X