overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Results 1 to 13 of 13

Thread: ใครรู้จักร้านซ่อมกล้องSLRแบบใช้ฟีล์มดีๆมั่งครับ

OverclockZone Member Beaver_XT's Avatar
    ที่สุดปลายแผ่นดินโลก

Default ใครรู้จักร้านซ่อมกล้องSLRแบบใช้ฟีล์มดีๆมั่งครับ

ขอคำแนะนำหน่อยครับ คือมีกล้องSLR อยู่ เป็นกล้องฟีล์มอ่ะ เก่ามากแล้ว(มีคุณค่าทางจิตใจ...ประมาณนั้น) ได้รับจากคุณแม่มา Nikon F301ครับแต่ทีนี้มันยู่มาก ที่เปิดใส่ฟีล์มเปิดไม่ออก สนิมกะคราบเกลือขึ้น

อยากรู้ว่า ถ้าซ่อมรวมทำความสะอาด เซ็นเซอร์ นี่จะแพงไหม ประมาณเท่าไหร่ แล้วซ่อมหรือซื้อใหม่คุ้มกว่าครับ

แล้วก็ ราคาค่าทำความสะอาดกล้องฟีล์ม SLRเดี๋ยวนี้ราคาอยู่ที่เท่าไหร่ครับ

มาตอบหน่อยน้าา~~~

OverclockZone Member Fatal1Ty's Avatar

http://classiccamera.pantipmember.com ช่วยท่านได้ครับ

ผมก็มี canon tx อยู่ตัวนึง ขึ้นฟิล์มแล้วชัดเตอร์ลั่นเลย ยังไม่ได้เอาไปซ่อมซักที

OverclockZone Member Fatal1Ty's Avatar

ถ้าเอาไปซ่อมร้านไหน ช่วยมาบอกชื่อร้านกับราคาซ่อมของอาการผมด้วยนะครับ

และก็ค่าล้างเลนส์ด้วยนะ

ขอบคุณมากครับ อิอิ

OverclockZone Member Beaver_XT's Avatar
    ที่สุดปลายแผ่นดินโลก

ขอบคุณคับ แล้วจะลองดูน่อ

OverclockZone Member

มีอยู่คนหนึ่งที่ผมซ่อมกับเขาประจำ เขาเก่งพอตัวราคาไม่แพงด้วยอ่ะ แต่ว่าหาเบอร์ร้านไม่เจอ เป็นร้านที่ฟอจูน ร้านอัดรูปชั้น 3 หรือ 4 ไม่แน่ใจ ชื่อพี่วี ลองไปส่งให้เขาดู เดี๋ยวผมเอาเลนส์ไปให้เขาตั้งใหม่เหมือนกัน มะก่อนเอากล้องไปล้างทำความสะอาด รา ในวิวไฟลืเดอร์ ล้างเลนส์ด้วย เสีย 800 เอง

OverclockZone Member ขุนแผน's Avatar

ลองไปหาช่างดำ แถวๆดิโอลด์สยามดูครับเป็นช่างที่เข้าใจกลไกกล้องรุ่นเก่าๆเป็นอย่าดี ผมเคยไปซ่อมเลนส์ ร้านช่างดำ (แยกพลับพลาไชย ไปทางโรงพยาบาลหัวเฉียว ฝั่งซ้าย) โทร 02-2256378-9 หรือไม่ก็ช่างเฮงครับ ช่างเฮง (เอกชัย ซ.16) โทร. 02-4156521

OverclockZone Member cavymadness's Avatar

ใกล้ๆรุ่นที่ผมใช้เลย ผมใช้ nikon f401s รับมาจากพ่ออีกทีคับ ถ่ายภาพยังนิ้งอยู่ไม่แพ้ DSLRสมัยนี้เท่าไร เปลืองค่าล้างไปหน่อยแต่ก็ได้ลุ้น ตอนอัด^^"

ขอบคุณท่านขุนแผนแสนสะท้านมากครับที่ให้ข้อมูล จอใส่วันที่ด้านหลังของผมเสียไปล่ะ ว่าจะหาที่ซ่อมเหมือนกัน

OverclockZone Member jong_9's Avatar

ของผมเก่ามากมายเหมือนกัน yachica 100เขียนงี้ถูกเปล่าหว่า..................

OverclockZone Member top41's Avatar

ผมมี Dynax 700i อยู่อ่ะครับ
    ไม่มีตังซื้อ ดิจิตอล

OverclockZone Member sorotbug's Avatar

ดำแพง มากๆ ครับ

ไม่ทำไรเลย 900

แต่ ประสิทธิภาพ โอเคครับ

ปล. ไม่รู้โอเคไม้ แต่ไปซ่อมมาแล้ว

ฝาหลัง หัก จี๊ดเดียว

พี่ ดำ ล่อไป 900 กว่าบาทครับ

แต่ใช้งานได้ ดี

OverclockZone Member wit_ptd's Avatar

ผมซ่อมกับญาติครับ
    อยากรู้ pm มา ไม่อยากลง

ลอง Viewfinder ภิรมย์พลาซ่าครับ
    081 849 4595 พี่ป้อม

บอว่าจากออมทอง Photohobby ก็ได้ครับ แต่บอกแค่ Photohobby ก็โอเคแล้วครับ

ลองแวะไปถามราคาช่างดำแล้วมาถามพี่เค้าก็ได้ครับ

ปล. ผมใช้ F3 กับ D70s และเลนส์บ้าบอเต็มไปหมด

เคยเอา F3 ไปซ่อมที่ AV Camera บางรัก ก็โอเคครับ ซ่อมมาได้ดี แต่รู้สึกว่าแพง

Bookmarks

Bookmarks