overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Results 1 to 12 of 12

Thread: กำลังจะขาย NB ออกไป ผมต้อง ลบ อะไรต้องไหนทิ้งบ้างครับ

OverclockZone Member หมูอวบ's Avatar

Default กำลังจะขาย NB ออกไป ผมต้อง ลบ อะไรต้องไหนทิ้งบ้างครับ

สวัสดีครับ มาสอบถามความรู้ หน่อยครับ

พอดีกำลังจะขาย dell d630 ให้น้องเพื่อน
    ผมต้อง ลบ อะไร ตรงส่วนไหนออกบ้างครับ

นอกจากข้อมูลของผม ที่ต้องเอาออกแล้ว

พวกโปรแกรมต่างๆ ที่ผม load มาควรเก็บไว้ในเครื่อง หรือควรลบออก ให้เขาด้วยครับ

ขอบคุณครับ

OverclockZone Member nointrend's Avatar

สมัยก่อนนู้นผมเคยซื้อโน้ตบุ้คเครื่องนึง ซื้อมาเจ้าของลืมลบนู้ดตัวเองครับ เสียดายเป็นผู้ชายอ่ะนะ >< ถ่ายมาได้รูจมูก จั้กกะแร้ ง่ามก้น งึ้ยส์ส์ สมัยนั้นเกือบจะแบล้คเมล์ได้เลยถ้าเครื่องเสียแล้วไม่รับผิดชอบอ่ะ

ง่ายๆก็ฟอแมตลง Windows ใหม่เอาแผ่น Recovery อะครับลงให้เหมือนตอนซื้อมา

OverclockZone Member

ถ้าเป็นผม จะลบให้หมดเลยครับ แล้วลง Windows + โปรแกรมพื้นฐานนิดๆ หน่อยๆ น่ะครับ

OverclockZone Member

ถ้าไม่มีข้อมูลสำคัญก็ format แล้วลง window ใหม่
    ถ้ามีข้อมูลสำคัญหรือเป็นความลับก็ format แล้วใส่ข้อมูลอะไรก็ได้ให้เต็มแล้ว format ลง window ใหม่
    ไม่ก็หาโปรแกรมพวก fill zero bit มาใช้ครับ

OverclockZone Member Fatal1Ty's Avatar

ลบเกมส์ ลบงาน แต่อย่าลบหนังตื๊ดออกนะ ให้น้องเค้าไปดูเล่น

ฮ่าๆ

OverclockZone Member ohuang's Avatar

ฟอแมตลงวินโดวใหม่ครับ จบสิ้นทุกเรื่อง

OverclockZone Member StupidNeo's Avatar

ต้องดูก่อน น้องของเพื่อน ที่ นายจะให้เครื่อง เขาลงโปรแกรมเป็นไหม(เด็กสมัยนี้เป็นแทบทุกคนละ)

ถ้าเขาลงเป็น นายก็ Format เครื่องไปเลยแล้วให้น้องเขาไป อาจจะแถมลงโปรแกรมพื้นฐานติดไปให้เทสเครื่องได้

ก็ดีน้า ^^

OverclockZone Member iamkai's Avatar

จากประสบการณ์ที่ซื้อโน๊ตบุคมือสองต่อจากรุ่นน้อง แล้วรู้สึกประทับใจคือ ได้ไดรเวอร์ของเครื่องรุ่นนี้ทั้งที่อัพเดทล่าสุด(แผ่นไดรเวอร์ที่ได้มาจากการซื้อครั้งแรกจะเป็นไดรเวอร์ที่เก่าแล้ว) ซีดีไดรวเวอร์เก่าก็มีด้วย
    ภาพที่เป็นส่วนตัวของน้องเขา รวมทั้งหนังทั้งหมดไม่มีเลย
    ลงและทดสอบวินโดว์จนเสถียร
    ให้ตัวจริงวิสต้ามาด้วย
    ให้แอนตี้ไวรัสตัวลิขสิทธ์มาด้วย
    Last edited by iamkai; 22 Apr 2008 at 01:44:28. Reason: แก้ไขคำผิด

OverclockZone Member maimadon's Avatar

่ Recovery ให้เหมือนตอนซื้อมา แค่นี้ก็ดีแล้วครับ

OverclockZone Member Beaver_XT's Avatar
    ที่สุดปลายแผ่นดินโลก

ลบให้เกลี้ยงโดยเฉพาะไฟล์ส่วนตัวเช่นรูปภาพ, งาน, VDOที่ถ่ายตัวเองหรือเป็นงาน ลบแบบใช้โปรแกรมช่วยเอาไม่ให้กู้ได้อ่ะครับ ส่วนเพลงอะไรงี้แถมๆไปก็ได้ ไม่มีปัญหาอะไรถ้าไม่ใช่เพลงที่เราแต่งเองแล้วไม่อยากให้ใครฟังอ่ะนะ

ไม่ได้วิตกจริตนะครับ แต่สมัยนี้อะไรก็เกิดขึ้นได้ครับ

OverclockZone Member data_db2's Avatar

ถอด HD เก็บไว้ ครับ สบายใจที่สุด

Bookmarks

Bookmarks