Announcement

Collapse
No announcement yet.

จะอธิบายความแตกต่างของ Dual Core กับ Core2Duo ได้อย่างไรคับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• จะอธิบายความแตกต่างของ Dual Core กับ Core2Duo ได้อย่างไรคับ

จะอธิบายความแตกต่างของ Dual Core กับ Core2Duo ให้คนที่ไม่รู้เรื่อง

คอมพิวเตอร์ฟังแล้วเข้าใจได้อย่างไรคับ

ระหว่าง Pentium D 3.4 GHz กับ E6300 1.86 GHz

เค้าบอกว่า E6300 จะแรงกว่าได้ยังไง

ผมก็ตอบเค้าไปตามที่ผมเข้าใจแต่เค้าฟังไม่รู้เรื่องอ่ะคับ

ช่วยทีนะคับ

1 bus
    2 smart cache memory
    3 ชุดคำสั่ง instruction

1 ความเร็วบัสสูงแต่สัญญาณนาฬิกาต่ำ มันก็คือการนำสิ่งของต่อ 1 เที่ยวไปส่งไงครับ สมมุติ รับของได้ 1/1นาที และ 1.5/1นาที อาจจะคิดว่าแบบหลังได้เปรียบ แต่ต้องเข้าใจว่า ความเร็วในการส่งต่อเที่ยวนั้นเร็วมากน้อยตามความถี่สัญญา อาจจะได้ความเร็วเสมอเหมือนหรือไม่แตกต่างกัน ( งงหน่อย เพราะไม่รู้จะอ้างอิงกับอะไรอ่ะ )
    2 core duo แตกต่างจาก core 2 duo ตรงที่ว่า Cache L2 ไม่ได้ใช้งานร่วมกันทั้ง 2 คอร์ เหมือนปั๊มน้ำ 2 ใบแยกกันทำงานด้วยท่อทางที่เท่าเดิม ทำให้เกิดการอั้นของน้ำ ( ท่อทางอาจจะต้องเรียกว่าบัส ) แต่ท่อทางของบัสที่ใหญ่ขึ้นประกอบกับถังใบใหญ่ที่มีปั๊มน้ำ 2 ตัว ทำให้การนำน้ำออกจากคอร์ทั้ง 2 ( ปั๊มน้ำ ) มีแรงมากขึ้น และมีปริมาณเยอะขึ้น
    3 สถาปัตย์ภายใน อันนี้ต้องไปอ่านอ่ะครับ ผมยังจำได้ไม่หมดง่ะ SSE4 ที่มีอยู่ใน Core 2 duo มันเกี่ยวกับชุดคำสั่งใหม่หรือเสริมไม่ทราบได้

Comment

มัน SSSE3 ไม่ใช่เหรอครับ

Comment

SSSE3 มันอยู่ CPU Mobile ครับ

Comment

ขอบคุณท่าน JRK คับ

มีความเห็นอื่นๆหรือป่าวคับ

Comment

ถ้าจำไม่ผิดนะครับ
            เรื่อง sse ของ dual core ประมวลผลทีละ 64 บิต
            แต่ใน core 2 duo ทำได้ 128 บิต ก็คือ ใน 1 รอบสัญญาณนาฬิกา core 2 duo จะสามารถประมวลผลได้เร็วกว่า

หรือไม่งั้นก็ถึงขั้นเชิงตัวเลข เป็น pr rating เอามาให้ดูซะเรย - -
            ----------------------
            ถ้าอธิบายคนไม่รู้เรื่องคอม ก็คงต้องอ้างอิงเรื่องถนน 2 เลน กับ 4 เลน ละครับ สำหรับ sse

Comment

เค้าปรับปรุง สถาปัยกรรม ใหม่ทั้งหมดครับยังไงก็ลองหาบทความดูครับ

Comment

นี่เลยครับ

INTEL DualCore และ INTEL Core2Duo

ถ้าจะว่ากันจริงๆแล้วมันเป็นซีพียูคนล่ะรุ่นกันครับ

Intel DualCore(ออกเสียงว่า "ดูอัลคอร์") จะเป็นซีพียูอยู่ในกลุ่มของ Pentium ซีรี่ย์ครับ
                ซึ่งถือว่าเป็นตระกูลเพนเทียมตัวสุดท้ายก่อนที่จะใช้คอร์รูปแบบใหม่ ซึ่งในตระกูลเพนเทียมดี ที่เป็นดูอัลคอร์จะมีทั้งหมด 12 รุ่นเป็น ตระกูล 9xx 8รุ่น รูปแบบการผลิตที่ 60nm
                และ ตระกูล 8xx รูปแบบการผลิตที่ 95nm ที่มีการพัฒนาคอร์ Prescott เป็นพื้นฐาน

INTEL Core2Duo(ออกเสียงว่า "คอร์ทูดูโอ")
                จัดอยู่ในตระกูล Intel® Core™2 Duo Processors ซีรี่ย์ (ซึ่งเป็น 1 ใน 4 ซีพียูตระกูล Core)
                โดยคุณสมบัติของมันคือคอร์ที่มีชื่อว่า Conroe ซึ่งจะเป็นคอร์รูปแบบใหม่ ซึ่งจะแบ่งออกเป็นตระกูลย่อยๆอีก 3 รุ่นได้แก่ E6xxx T7xxx T5xxx โดยรูปแบบการผลิตจะอยู่ที่ 60 nm
                คุณสมบัติเพิ่มเติมจากรุ่น Pentium D หลายประการรวมถึงประสิทธิภาพที่สูงกว่า และใช้พลังงน้อยกว่าคอร์รูปแบบเดิมๆมาก

ส่วน Xeon นั้นจะใช้งานในเครื่องระดับเซิร์ฟเวอร์และเวิร์คสเตชั่นครับตอนนี้เป็นเทคโนโลยีแบบ Quad-Core (4คอร์ในซีพียู 1 ตัว) และ Dual Core (2คอร์ในซีพียู 1 ตัว)
                รูปแบบการผลิตที่ 65 nm ในซี่รี่ย์นี้จะใช้คอร์ conroe เช่นเดียวกันแต่จะมีการพัฒนาฟีเจอร์เพอ่มเติมที่เหมาะสมกัยสภาวะการทำงานในรูปแบบของเซิร์ฟเวอร์ เช่นการเพิ่ม Cache L3
                การใช้งานในรูปแบบ Dual Processor หรือรูปแบบการทำงานแบบ Muti Processor
                ซึ่งคาดว่าคงไม่มีใช้งานตามบ้านหรือสำนักงานขนาดย่อมๆ เพราะราคาค่าตัวมันนี่ สามารถไปถอยรถป้ายแดงมาได้สบายๆ

ข้อมูล www.intel.com

ตัว Pentuim D เนี่ยนะครับ มันจะเป็นซีพียูที่มี 2 คอร์( 2แกนซีพียู บน 1die)
                สำหรับ Pentuim D เนี่ยนะครับมันจะมีทั้งหมด 2 รุ่น
                คือ Intel® Pentium® processor Extreme Edition และ Intel® Pentium® D processor
                และเจ้าตัว Extreme เนี่ยนะครับ คือซีพียูที่ชื่อก็บ่งบอกอยู่แล้วว่า Extreme Edition มันก็เลยไม่ธรรมดา
                สิ่งนึงที่มันมีแต่เจ้า Pentuim D ไม่มีก็คือ โหมดการทำงานของ Hyper-Threading Technology ครับ
                ถ้าใครยังพอจำกันได้มันคือฟีเจอร์พิเศษ ที่ช่วยในการประมวลผลชุดำสั่งได้พร้อมๆกันถึงสองชุด (ที่จริงรายละเอียดปลีกย่อยจะค่อนข้างเยอะแต่การทำงานจริงๆจะมีเท่านี้)
                นั่นทำให้วินโดวส์มองเห็น ซีพียูที่มีฟีเจอร์ Hyper-Threading เนี่ยนะครับ เป็น 2 ซีพียู ในมาง logical (เพราะมันประมวลผล 2 ชุดคำสั่งได้พร้อมๆกันไง)

ก็คือ ใน 1 Core ที่เป็นฮาร์ดแวร์ จริงๆ วินโดวส์จะมองเป้น เป็น 2 ซีพียู ในทางการใช้งานประมวลผล
                เมื่อจับเอาฟีเจอร์นี้มาใส่ในซีพียู Dual Core ที่มี 2แกนหลักในทางกายภาพ จึงทำให้วินโดวส์เห็น ซีพียูทั้งหมด 4 ตัว ครับ

ส่วนไอ่เจ้า Xeon ที่เป็น Quad-Core ก็จะเป็น Core ที่เป็นฮาร์ดแวร์แท้ๆ 4 คอร์เลยครับ แล้วถ้าเอา Hyper-Threading ใส่ลงไปก็จะเหมือนว่าเป็น 8 ซีพียู เลยครับ

ส่วนที่เจ้าตัว Core™ 2 Extrem จะเร็วกว่านั้นแน่นอนครับ เพราะด้วยสถาปัตยกรรมและโครงสร้างภายในนั้น แตกต่างจากเดิมมาก ทำให้สามารถใช้ชุดคำสั่งเพิ่มเติม และจำนวนทรานซิสเตอร์ที่มากขึ้น ทำให้ประสิทธิภาพการประมวลผลมากขึ้นตามไปด้วยยังไงครับ

ถ้าจะเปรียบเทียบก้เหมือน Pentuim III 1.3GHz ที่ใช้คอร์ Coppermine กับ P4 1.26 GHz ที่ใช้ Presscot เลยครับ ยังไง PIII ก็เทียบไม่ได้อยู่ดีเพราะใช้สถาปัตยกรรมเท่าเก่ากว่านั่นเอง

แหล่งที่มา
                http://www.justusers.net/forums/index.php?topic=13569.0

Comment

รบกวนหน่อยนะครับ

เน้นเล่นเกมครับ X2 4200+กับE6300 เลือกตัวไหนดีครับ ขอบคุณนะครับ

Comment

ขอขอบคุณท่าน pollock ที่เข้ามาให้ความกระจ่างคับ

Comment

E6300 น่าจะแรงกว่าครับ

Comment

ไอ่ Dual Core ..เนี่ย ..สำหรับ มัลติทาร์คกิ้ง ครับ .. คือสามารถเอามาใช้ประโยชน์ได้เต็มที่น่ะ ..
                        ส่วน Core 2 Duo น่ะ ... อืมม ...น่าจะเอามาใช้งานแบบ หนักๆ ..
                        น่าจะเป็ฯยังงี้นะ ..ถ้าจำไม่ผิด

Comment

รวบรัดที่สุดก็
                          core2เขายกเครื่องสถาปัตยกรรมใหม่หมด ใน1สัญญาณนาฬิกาจะทำได้มากกว่าเดิมหลายเท่า
                          ถ้าไม่เชื่ออีกเอาผลให้ดูเลยคับ กราฟก็ได้

Comment

ว่าจะมาอธิบายหน่อย ดัน พี่ๆในกระทู้พูดไปหมดละ ไม่รู้จะเอาไรมาพูดดีครับ งันขอพูด เรื่องราคาละกันครับ
                            1. Dual Core สูงสุด อยู่ที่ 3.6 PD 960 ราคา 8000 กว่า ตัว top สุด
                            2. Core2Duo ตัวสูงสุด อยู่ที่ 2.93 PX 6800 ราคา 20000 กว่า ซื้อ ตัว TOP PD ได้ 3 ตัวครับ

อนาคต รอ core 2 Quad Q6600ครับตัวนี้ทาง intel เค้าหมายมั่นปั้นมือ มากว่าจะ เป็นที่นิยมเพราะประสิธิภาพ การทำงานนั้น เทียบเท่า QX6700 แต่ราคาคนธรรมดาอย่างเราแบบว่า สามารถเอื้อมมือไปมองได้ครับเพราะราคาถูกกว่า QX6700 อยู่พอสมควรครับ

ปล.ตัวQ6600 นั้นไม่ได้ออกมาเพื่อสร้าง ภาพลักษณ์ ของ intel หรือ ราคาสูงจนเป็นตลาด Hi-end
                            แต่ออกมาสำหรับผู้ที่จะใช้งานทั่วไปจริงๆและราคาก็จะถูกกว่ามาก

อ้างอิงโดย หนังสือ QUICK PC ฉบับ 210 ประจำเดือน ธันวาคมครับ เตรียมเฮได้เลยครับกับ ตัว Q6600 อ๋อ ลืมบอกไปครับ
                            Q6600 clock speed วิ่งที่ 2400MHz
                            Bus speed 1066MT/s
                            L2 cash 2*4MB
                            Process 65nm
                            TDP 130W
                            คงถูกใจ ชาว intel นะครับ
                            Last edited by GIGA-BAS; 9 Dec 2006, 04:11:28.

Comment

แต่ผมยังสงสัยครับ แต่ ค่ามันต่างกันเยอะนะครับ 3.4 Hz กับ 1.86 Hz ถ้าใช้งานเดิม ๆ ไม่ O/C ผมอยากรู้ว่าความเร็ว 1.86 Hz ของ E6300 กับ PD 3.4 Hz ค่าความ เร็วที่ให้มามันต่างกัน เกือบ เท่าตัวเลยนะครับ ถ้าใช้เดิม ๆ มันจะยังแรงกว่า PD อีกเหรอครับ ยังไงมันก็ 2 คอ เหมือกัน

Comment

Working...
                              X