overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Results 1 to 19 of 19

Thread: เปิดเครื่องได้ประมาณ 15 นาที แล้วเครื่องดับ ต้องรอให้เย็นถึงจะเปิดได้ เป็นเพราะอะไร?

OverclockZone Member

Default เปิดเครื่องได้ประมาณ 15 นาที แล้วเครื่องดับ ต้องรอให้เย็นถึงจะเปิดได้ เป็นเพราะอะไร?

เครื่องผม Spec ตามลายเซ็นครับ ก่อนหน้านี้ก็ยังไม่มีปัญหาอะไร
    พอกลับมาจากสงกรานต์ เปิดเครื่องเล่นได้ประมาณ 15 นาที่
    เครื่องมันดับเองครับ เมื่อกดเปิดอีกครั้ง เครื่องติดได้ประมาณ 3 วินาที ก็ดับไปเลย
    ต้องรอประมาณ สัก 10 นาที เครื่องถึงจะเปิดได้ใหม่
    ไม่ทราบว่าเป็นเพราะอะไรได้บ้างครับ
    ลองถอดแรมสลับดูกับตัวอื่นแล้วไม่มีปัญหา อาการก็ยังเป็นเหมือนเดิม

จุดธูปอันเชิญท่านเซียน 1 ดอก....

Spec manager wikorn's Avatar
    FB:wikorncom thailand www.wikorncom.com

เช็คความร้อนในใบออส
    เช็ค ออโต้ช๊อทดาวในใบออส
    เช็ค ไฟของ PSU ในใบออส ครับ

OverclockZone Member nongfar's Avatar

ถ้าเปิดแล้วดับเอง สันนิฐาน ว่านะจะเป็นที่ความร้อน ที่เกิดจาก CPU นะครับ ยังไงก็ลองเช็คดูก่อนนะครับ

Default เคยเจอปัญหาแบบนี้ไม่รู้เหมือนกันหรือปล่าว

เอ่อ พอดีผมเคยเจอปัญหาแบบนี้อยู่ตรวจสอบเมนบอร์ดทุกอย่างปกติ แต่กว่าจะถึงบางอ้อ ก็ตอนที่แกะ cpu ออกมาดู ลองสังเกตุ ขายึด ฮีตซิงค์ดูนะครับว่ามันหักซักข้างหรือปล่าวเพราะพอมันหักแล้วทำให้หน้าสัมผัสฮีตซิงค์ไม่สัมผัสcpu ผลคือเครื่องจะแฮ้งค์เมื่อเปิดไปซักพัก ถ้าไม่ใช่ก็รอเทพองค์ต่อไปละกัน

OverclockZone Member singha's Avatar

Quote Originally Posted by Bad Sextor View Post
    จุดธูปอันเชิญท่านเซียน 1 ดอก....
    ธูป 1 ดอก เรียกผี นะนั้น

OverclockZone Member chillchill's Avatar

โอกาสที่ psu จะเสียเป็นไปได้สูง

OverclockZone Member phanganman's Avatar

เช็คความร้อน CPU ง่ายๆ ตอนเข้าไบออสครับ ดูที่ Hardware monitor ตอนเปิดใหม่ๆ ไม่น่าจะเกิน 50 องศาถ้าเปิดเครื่องแล้วเข้าไบออส ลอ่ไป 60-80 องศาพอใช้งานก็ดับแน่นอน อีกอย่างเช็ค PSU ด้วยครับ

OverclockZone Member McCLoY's Avatar
    ABAC บางนา UNIVERSITY

ของผมไม่ถึง 1 นาทีดับ พอเปลี่ยน POWER SUPPLY หายเลย

ธูป 1 ดอก เรียกผีเหรอครับ โทษทีไม่รู้จริง ๆ แต่ยังงัยก็ยังมีท่านเทพหลายองค์มาโปรด.....
    ขอบคุณท่านเทพทั้งหลายครับ สำหรับคำแนะนำ เดี๋ยวเย็นนี้จะลองไปเปลียน PSU ดูก่อน
    ส่วนความร้อน CPU เช็คเรียบร้อยแล้วครับ ปกติดี

OverclockZone Member ben1113's Avatar

น่าจะเป็นความร้อนที่CPUครับเมือ่ก่อนผมก็เป็น

เหมือนกับหลายท่าน ที่เคยเจอก็
    1. ความร้อน CPU พัดลมไม่ทำงาน หรือทำงานในรอบที่ต่ำผิดปกติ

2. ขา lock CPU หัก heatsink ไมาสัมผัส CPU

Default ไม่ใช่ PSU แล้วครับ พี่น้อง

จุดธูปเก้าดอกอันเชิญท่านเทพ ท่านเซียนทั้งหลายอีกครับครับ
    ไม่ใช่ความร้อน CPU ไม่ใช่แรม ไม่ใช่การ์ดจอ ไม่ใช่ Harddisk
    ความร้อนปกติ แล้วมันเป็นเพราะอะไร
    สงสัย 2 ตัวครับ CPU และ Main board
    แต่ไม่มีอะไหล่มาลองดู

OverclockZone Member greenteaz's Avatar

พาวเวอร์เรนเจอร์!!! ^^" แหะๆ พาวเวอร์ซับพายครับ

OverclockZone Member sketum's Avatar

อย่างที่ข้างบนบอกนะครับ
    น่าจะตรวจสอบ พัดลม CPU ก่อน
    ผมเคยเป็นมัน หลุดออกมาแต่ไม่รู้ เปิดแบบเดียวดับเหมือนกันครับ

ถ้าไม่ใช่ขอโทดทีครับ

OverclockZone Member Brother's Avatar

Overclock ป่าวครับ บางครั้งบอร์ดก็เช็คการ Overclock ผิดพลาดได้

OverclockZone Member bunyawat's Avatar

ถูกกกกกต้องครับ

ไม่ใช่พาวเวอร์แล้วครับ ซื้อตัวใหม่มาเปลี่ยน ก็ยังอาการเดิมครับ
    ส่วนพัดลม CPU ก็ปกติ ลองเซ็ทไบออส เป็นค่า Default แล้ว ก็เหมือนเดิม
    ก่อนเครื่องจะดับ (เปิดครั้งแรก) อุณหภูมิ ซีพียู 34 องศา เอง
    การ์ดจอก็ลองเปลี่่ยนมาใช้แบบออนบอร์ด ก็ยังอาการเดิม
    ตอนนี้สงสัย เมนบอร์ดจะเพี้ยนครับ(ภาคจ่ายไฟ) ครับ เดี๋ยวจะลองเอาำไปเคลมดู
    ไม่ทราบว่าถ้า ซีพียูเสียนี่ อาการแบบนี้จะเกิดขึ้นได้หรือเปล่า

Biostar TA690G ซื้อจากร้าน Goalcomp พันธ์ทิพย์ ชั้น 3
    ไม่ทราบว่าพาไปเคลมที่ร้านเลยได้เปล่า
    ไม่รู้ว่าประกันของอะไร ไม่เห็นมีวอยรับประกันติดเลย

Bookmarks

Bookmarks