Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถ้าบูต XP แล้วค้างที่หน้าจอ logo แล้วดับ จะเกิดจากอะไรครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถ้าบูต XP แล้วค้างที่หน้าจอ logo แล้วดับ จะเกิดจากอะไรครับ

ขอบคุณครับ

ถ้าเครื่องมีการ OverClock ก็ให้ลองปิดการ OverClock หรือปรับแต่งการ OverClock
    แต่ถ้าไม่ได้ OverClock ให้บูตเครื่องจากแผ่นวินโดว์ แล้วทำการ Scandisk ดู
    แต่ถ้า Scandisk แล้ว Error หรือมี Bad Sector ให้ลองใช้โปรแกรม HDD Regenerator ทำการซ่อม Harddisk

นอกจากนี้ปัญหานี้อาจเกิดจาก RAM ถ้าแรมสกปรกมาก หรือเสียก็อาจทำให้เกิดเหตุการณ์นี้ได้
    ให้ลองใช้โปรแกรมตรวจสอบ RAM ดู ถ้ามีปัญหา ให้เอามาทำความสะอาด

แต่หากยังแก้ไม่ได้ และไม่เจอว่ามีอะไรเสีย การล้างเครื่อง ลงวินโดว์ใหม่ก็อาจช่วยได้

Comment

ข้างบน ข้อมูลแน่น อิอิ

Comment

ลองเข้า SaveMode แล้วก็ไปที่ Start >> Run >> พิมพ์ Msconfig >> StartUp >> Disable All >> Ok >> Restart

ลองดูนะครับ

Comment

Working...
        X