overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Results 1 to 8 of 8

Thread: ผมลงวินโดว์ใหม่ทำไมมันบูทตอนจะเข้าโลโก้ xp...

Banned Ocz''s Avatar

Default ผมลงวินโดว์ใหม่ทำไมมันบูทตอนจะเข้าโลโก้ xp...

จะโหลดเข้าตอนโลโก้วิน xp ช้ามากๆๆครับแล้วเป้นทุกเครื่องเลยผมก็ว่าลงวินโดว์ถูกแล้วอ่ะคับ พี่ ๆ แนะนำทีครับ มันช้ามากจริง ๆ เป้นนาที ๆ เลยช้ากว่าเก่าอย่างเห็นได้ชัดเลยคับ

OverclockZone Member

ลบ START UP บ้างสิ

OverclockZone Member นภัทร's Avatar

คงไม่เกี่ยวกะ start up มั้งครับ เห็นเค้าบอกพึ่งลงใหม่

เป็นที่ตัวโปรแกรม วินโดที่ลงป่าวอะครับ ไฟล์อาจไม่สมบูรณ์

เพราะลงเครื่องไหนก็เป็นหมดไม่ใช่เหรอครับ

OverclockZone Member colingpowder's Avatar
    ฉะเชิงเทรา ในห้องรกๆ (รังกระถิด)

ท่าน จขกท. ลองเอา แนวทางนี้ไปลองแก้ไขครับ

- ก่อนอื่นดู แผ่นที่ท่านเอามาติดตั้ง วินโดว์ก่อนเลยครับ ว่าเวลาติดตั้ง มีข้อความว่า...
    Missing file ... หรือไม่ครับ ถ้ามี แปลว่า 1 แผ่น เน่า 2 ไดร์ CDROM มีปัญหาครับ

- ฮาร์ดแวร์ในเครื่องครับ กรณี บู๊ตช้า ขอฟันธงไปที่ *HDD* ครับ เพนสะเจอมากับตัว ถ้าท่าน ต่อ HDD เพียง ตัวเดียว ผ่าน ข้อนี้ไปเลยครับ ถ้าต่อมากกว่า 1 ตัว คือ 2/3 อ่านให้เข้าใจครับ
    *สำหรับการต่อ HDD ขอแนะนำว่า ตัวที่เป็น Primary master (ตัวที่ลงระบบปฏิบัติการไว้) ให้ นำสายไฟจาก PSU (หัวโมเลกซ์ นั่นล่ะครับ) มาเสียบกับ HDD ตัวนี้ครับ ถ้าต้องต่อไฟกับ พัดลม เคส ด้วย ก็ ... อย่าให้เกิน 2 ตัวครับ (ต่อตามนี้ ในระบบของผมตามลายซน+แก้ริจิสทรีอีกนิดหน่อย บุ๊ต เข้าวินโดว์ ครึ่งขีดเองครับ)
    *ผมลอง ต่อ HDD 3 ตัว ด้วยไฟจาก PSU ด้วย สายเส้นเดียวกัน ปรากฏว่า บู๊ตเข้า วินโดว์ ถึง 24 ขีดครับ = ="

- สำหรับ RAM อนากให้ท่านใส่ที่ สล๊อต 0 ก่อน ถ้ามี 2 ตัวก็ ใส่ สล๊อต 0 และ 1 ตามลำดับครับ
    (สล๊อต 0 ในเมนบอรืด ปกติ จะอยู่ ใกล้กับ CPU มากสุดครับ )
    ดังนี้
    CPU ---> slot 0 / slot 1 / slot 2

ต่อมา ลองดู ใน Bios ครับ ผมติ๊ต่าง ว่า ท่านเคยนู่นปรับ นี่มาบ้างแล้ว นะครับ
    - บัสของ RAM ปรับให้เท่ากับ บัส จริงๆ ของ RAM ครับ เช่น ddr kingstion 512/400 Mhz
    ใน Bios จะมให้เลือกว่า /Auto /233/333/400 ปล . แล้วแต่ รุ่นของเมนบอร์ดที่ ใช้ด้วยครับ ว่าจะเลือกได้หรือไม่ * ท่านก็ เลือกไปที่ 400 เลย ตามที่ RAM ของท่าน วิ่งได้ จริงๆ
    - ค่า CL และอื่นๆ ตรงนี้ อยูที่ แรม กะ บอร์ดแล้วล่ะครับ ว่า รองรับการปรับแต่แค่ไหน อธิบายแล้ว ผมกลัว ท่าน งง เพราะผมก็ งง อิอิ ^^"
    - การตรวจสอบการ บู๊ต ของ วินโดว์ ลองดูว่า ท่านสั่งให้บู๊ต จากอะไรก่อนครับ ?
    ปกติจะเป็น HDD / CDROM / FDD ตามลำดับครับ กรณีที่ ไม่ใด้ใช้งาน FDD เลือก DISABLE ไปเลยครับ จะได้ไม่ต้องหา (ของผม DIS ทั้ง CDROM FDD เลย lol )

ปล . ด้านบนที่ พรรณามาเป็นเหตุการ ที่เจอกันเครื่องของตัวเองครับ และได้ท่าน Areyo แนะนำหลายๆ ส่วน ใน MSN ด้วย ให้เครดิต ไว้ ด้วยครับ^^

ปล.2 ท่านใด เพิ่มเติมหรือแก้ไข ส่วนไหน ลุยต่อเลยครับ

OverclockZone Member colingpowder's Avatar
    ฉะเชิงเทรา ในห้องรกๆ (รังกระถิด)

ง่า ... กลับมาอ่านรอบ 2 เ*ป็นทุกเครื่องเลย* ลองดูที่ แผ่น วินโดว์ครับ ลองเอาแผ่นอื่นมาลงครับ =.="

Banned Ocz''s Avatar

ผมลองเปลี่ยนแผ่น xp ดูแล้วครับแผ่นใหม่ซื้อมาใหม่ด้วยอ้าครับ บูทนานเหมือนกันแต่รู้สึกว่าแผ่นเก่าที่ลงตอนแรกจะช้ากว่าอย่างเห้นได้ชัดเลยครับ อ้อ ที่เร็ป 4 บอกว่าอ้าครับคือพอดีเครื่องใหม่อ้าครับผมเลยไม่ได้คิดเป้นที่ hdd เพราะยังไม่ถึง 6เดือนเลยอ้าครับแล้วก็ไม่ได้เปิดเครื่องตลอด และมี hdd เพียงลูกเดียวด้วยอ้าคับ แล้วผมได้ลองถามผู้รู้ท่านอื่นดูเค้าบอกว่าอ่านเป้นที่ผมฟอแมตเพียง ไดร์ c เพียงไดร์เดียวเลยทำให้บูทช้าเค้าบอกว่าให้ผมอลงฟอแมตทั้ง c และ d เลย มันเกี่ยวกันหรือเปล่าครับ

ปล. ขอบคุณทุกความคิดเห็นเลยครับแนะนำอีกทีน๊าคับ

OverclockZone Member supakit3000's Avatar

ลองใช้ Fdisk แบ่งไดร์ฟก่อน แล้วก้อ format ไดร์ฟทั้งหมด ไม่ต้อง /s จากนั้นก้อบูตแผ่น xp แล้วติดตั้งตามปกติดูซิ

หุหุ ถ้าเปลี่ยนแผ่นแล้ว *บู๊ตเร็วกว่าแผ่นแรก* ก้อน่าจะเป็นที่แผ่นแล้วล่ะครับ
    ส่วนเรื่องจำเป็นต้อง ฟอแมททั้ง 2 ไดร์ไหม ... อันนี้ไม่ยืนยันนะครับ

เพราะเท่าที่เจอมา เวลาลง win ใหม่ ในกรณี ไดร์ C เจ๊งเข้า วินโดวไม่ได้ ผมก็จะฟอแมท เฉพาะไดร์ C ที่เสียล่ะครับ
    ถ้าลง win ได้ปกติ ทัง้ ฟอแมท C ไดร์เดียว กับ ลง win ใหม่ใน hdd เปล่าๆ
    คิดว่ากรณี แรก อาจ บู๊ตช้ากว่าเล็กน้อยครับ เพราะต้องอ่านข้อมูล จาก D ด้วย

ยังไงขอฟันธงว่า เป็นที่ *แผ่น*ก่อนละครับ ^^

Bookmarks

Bookmarks